Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: จะรู้ได้อย่างไร  (อ่าน 10233 ครั้ง)

ออฟไลน์ myguy776

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
จะรู้ได้อย่างไร
« เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 10:40:22 PM »
ผมต้องการจะซื้อ ดีวีดีรอม ใหม่มาแทนซีดีรอม ปัญหาคือเมื่อไปดู เขาบอกว่า มีแบบ PATA และ SATA มันคืออะไรใช่สายต่อหรือเปล่า แล้วผมจะรู้ได้อย่างไรว่า สายต่อแบบPATA เป็นอย่างไร และSATA เป็นอย่างไร
ถ้ากระทู้นี้รกบอร์ดไปก็ขออภัยด้วยครับ ไม่รู้จริง ๆ

การไม่รู้แล้วถาม ไม่ได้เป็นการแสดงความโง่
แต่การไม่รู้แล้วอวดรู้ แสดงออกถึงความโง่กว่า

Single

• บุคคลทั่วไป
Re: จะรู้ได้อย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 10:53:37 PM »
เอาแบบง่าย ๆ บ้าน ๆ

ถ้าเป็นแบบห้าง..จะเป็นสายแพร์สีดำ ๆ หรือเทา ๆ เส้นใหญ่ ๆ ประมาณ 2"

ถ้าเป้น แบบลุงใจดี จะเป็นสายเล็ก ๆ สีแดงๆ 

มันคือรูปแบบการถ่ายโอนข้อมูล..

kaikimao

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2008, 11:25:56 PM »
PATA (IDE) & SATA (Serial ATA)

อ่านเอาเองเด้อ
http://www.cc.mahidol.ac.th/newsletter/Vol11_2/content_3.htm

สายสัญญาณ

ซ้าย IDE - 1 เส้่น ต่ออุปกรณ์ได้ 2 ชิ้น - เซ็ตจัมเปอร์ที่อุปกรณ์เพื่อแยกว่าเป็นชิ้นที่ 1 หรือ 2
ขวา SATA - 1 เส้น ต่ออุปกรณ์ได้ 1 ชิ้น เลยไม่ต้องเซ็ตอะไร

* รูปขออนุญาตลิ้งค์ตรงจากเว็บ asus4u.com
link: http://www.asus4u.com/products/pcparts/harddisk/index.htm

การตัดสินใจเลือกซื้อ
 - ทุกเครื่องจะมี PATA แต่เครื่องรุ่นใหม่ (กว่า P3) ถึงจะมี SATA
 - IDE ปกติจะมี 2 ช่อง ใส่อุปกรณ์ได้ทั้งหมด 4 ชิ้น
 - บอร์ดเรามี IDE, SATA ทั้งหมดกี่ชิ้น / ในอนาคต จะซื้ออะไรมาใส่เพิ่ม
 - อุปกรณ์ CD/DVD ที่เป็น SATA ในการใช้งานจริง แทบจะไม่แตกต่าง (เพราะมันจะไปตันที่ตัวแผ่นที่เอามาเขียน - ส่งข้อมูลเร็วกว่านั้นก็ไม่ได้)

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
  • นักฆ่าไร้นาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 12:26:06 AM »

ถ้าเป็นแบบห้าง..จะเป็นสายแพร์สีดำ ๆ หรือเทา ๆ เส้นใหญ่ ๆ ประมาณ 2"

ถ้าเป้น แบบลุงใจดี จะเป็นสายเล็ก ๆ สีแดงๆ 

มันคือรูปแบบการถ่ายโอนข้อมูล..

แบบห้างก็ประมาณว่า PATA พาต้า รึปล่าว
แล้วแบบลุงที่ว่านี่ก็ SATA อ่านง่ายๆเหมือนซานต้าใช่มั้ย

ออฟไลน์ Game-Mun

• wAtAsHiwA LianG DeS
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 6
    • Game-Mun.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2008, 11:34:02 AM »
เข้าใจเปรียบเทียบจริงๆ ล่าสุดผมก็เพิ่งไปซื้อ แบบ PATA มาเพราะ SATA ที่บ้านมันไม่มีให้ต่อแร้น

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2008, 11:44:11 PM »
อ่อ เข้าใจแล้ว ถ้างั้นของผมก็เป็นแบบสายสีน้ำเงิน(ตามคำตอบของคุณไก่ขี้เมา)
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้กับผม ขอบคุณจริง ๆ

อยากเก่งคอมให้ได้อย่างพวกคุณ ๆ ทั้งหลายจริง ๆ
การไม่รู้แล้วถาม ไม่ได้เป็นการแสดงความโง่
แต่การไม่รู้แล้วอวดรู้ แสดงออกถึงความโง่กว่า

kaikimao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2008, 05:37:57 PM »
อยากเก่งคอมให้ได้อย่างพวกคุณ ๆ ทั้งหลายจริง ๆ

อยากเรียนหนังสือเก่งๆ ครูก็เฝ้าสอนให้อ่านหนังสือ ท่องตำรา

อยากเก่งพละ ก็ต้องหมั่นฝึกฝน ออกกำลังกาย

อยากเก่งอะไร ก็ขอให้ "อยาก" อยากแท้จริง ฝึกฝน ศึกษา เหมือนๆ กันทุกๆ ศาสตร์แหล่ะจ้า  :cool:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2008, 05:59:00 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบและความคิดเห็น ตอนนี้ผมได้ DVD-Rom มาแล้ว  :yaahoo:ราคาแค่ 890 เอง ไปซื้อที่ร้าน เจไอบี มาถูกกว่า ร้านคนรู้จักใกล้บ้านที่จะขายให้เรา 1800 ตั้ง เป็นพันเลย
ขอบคุณจริง ๆ
 :crying:ซาบซึ้ง

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2008, 08:31:21 PM »
แบบห้างก็ประมาณว่า PATA พาต้า รึปล่าว
แล้วแบบลุงที่ว่านี่ก็ SATA อ่านง่ายๆเหมือนซานต้าใช่มั้ย

อ่านของท่านโรนินแล้ว ... เก๊ตเลย ...
 :razz:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ gritsanapo

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2008, 12:12:19 AM »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ badman1997

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2008, 06:34:45 PM »
ขอบคุณมากครับ ของผมเป็นสายแพสีเทา มันคือ PATA ใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, มิถุนายน 2008, 06:36:31 PM โดย badman1997 »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2008, 07:23:11 PM »
ขอบคุณมากครับ ของผมเป็นสายแพสีเทา มันคือ PATA ใช่มั้ยครับ

ใช่จ๊ะ  แต่ก้มักจะเรียกแค่ว่า ide

kaikimao

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2008, 07:25:46 PM »

ใช่จ๊ะ  แต่ก้มักจะเรียกแค่ว่า ide

อ๋อ... พาต้ามันปิดไปแล้วใช่ไหมครับ เลยเรียกใหม่ว่า IDE

:cheesy:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2008, 07:38:01 PM »
แอ๊กๆๆ   จุกจริงๆ มุขท่านไก่ 55+

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2008, 08:33:07 PM »

แล้ว ... ชิมแปนซีที่พาต้า .... ยังอยู่ไหมอ่า ......
 :cry:

แค่คิดถึง ... ก็จะน้ำตาร่วง ...........
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top