Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด
ถ้าไม่พบเมล์ลองดูที่ถังขยะ..!!

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการลบเว็บบอร์ดแล้วลงใหม่เป็นตัวเวอร์เก่ากว่า  (อ่าน 3231 ครั้ง)

ออฟไลน์ toekubpom

• Ju
  • *
  • ID : 11134
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
ตอนนี้ผมใช้ RC5 แต่เนื่องจากผมได้ลงพวกตัวเสริมเข้าไป ซึ่งมีปัญหากับตัวเสริมบางตัว จนทำให้แสดงผลใน IE เพี้ยนไปหมด จึงคิดว่าลงใหม่ดีกว่า แต่อยากทราบว่าถ้าลบตัวเดิมออกโดย Backup ค่าต่างๆเก็บไว้ แล้วลง smf ตัวเวอร์ชั่นที่เก่ากว่า เราจะสามารถ restore ได้หรือไม่ครับ

ตรงนี้เป็นเว็บผมที่เกิดปัญหา newbielink:http://forums.thefreedomplus.com/index.php [nonactive] เมื่อเปิดผ่าน IE จะแสดงผลเพี้ยน และตัวอักษรก็เพี้ยนด้วยครับ

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • ID : 5702
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com

ลบไฟล์ทิ้งให้หมด ยกเว้นโฟลเดอร์ attachment, avatars, smileys (ถ้ามีรูปที่ต้องการเก็บ) ไฟล์ Settings.php, Setting_bak.php
ลบเสร็จก็อัพของใหม่ขึ้น ยกเว้นไฟล์ที่ไม่ได้ลบ ไม่ต้องอัพใหม่ขึ้นไปทับ
แนะนำให้ใช้เวอร์ชั่นล่าสุดแหละ ถ้าคุณใช้ 2.0 เพราะมันยังไม่มีเวอร์ชั่นไหนเสถียรในซีรีย์นี้ นอกจากคุณจะดาวน์เกรดลงมาเป็น 1.1 (ซึ่งต้องนั่งแก้ฐานข้อมูลเองทีละตาราง) แนะนำว่าถ้าไม่ค่อยมีพื้น css ใช้หน้าตาแบบเดิมๆไปก่อนแหละ เพราะ 2.0 ต้องอาศัยความรู้เกี่ยวกับ css พอสมควร

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
ก่อนทำก็ถอนการติดตั้งม็อดออกด้วย เพราะม็อดจะไม่แสดงผลในไฟล์ใหม่

• Ju
  • *

ลบไฟล์ทิ้งให้หมด ยกเว้นโฟลเดอร์ attachment, avatars, smileys (ถ้ามีรูปที่ต้องการเก็บ) ไฟล์ Settings.php, Setting_bak.php
ลบเสร็จก็อัพของใหม่ขึ้น ยกเว้นไฟล์ที่ไม่ได้ลบ ไม่ต้องอัพใหม่ขึ้นไปทับ
แนะนำให้ใช้เวอร์ชั่นล่าสุดแหละ ถ้าคุณใช้ 2.0 เพราะมันยังไม่มีเวอร์ชั่นไหนเสถียรในซีรีย์นี้ นอกจากคุณจะดาวน์เกรดลงมาเป็น 1.1 (ซึ่งต้องนั่งแก้ฐานข้อมูลเองทีละตาราง) แนะนำว่าถ้าไม่ค่อยมีพื้น css ใช้หน้าตาแบบเดิมๆไปก่อนแหละ เพราะ 2.0 ต้องอาศัยความรู้เกี่ยวกับ css พอสมควร
ก่อนทำก็ถอนการติดตั้งม็อดออกด้วย เพราะม็อดจะไม่แสดงผลในไฟล์ใหม่

ขอบคุณมากครับสำหรับการช่วยเหลือ
ว่าแต่ต้องลบ Database เดิมออกก่อนแล้ว restore ไปใหม่หรือเปล่า กระทู้เดิมๆและสมาชิกยังคงอยู่หรือเปล่า หรือว่าลบเท่าที่คุณ zelda แนะนำมาครับ แล้ว mod ต้องถอนก่อนลบด้วยไหมครับ หรือว่าลบโฟลเดอร์ไปแล้วก็ไม่ต้องถอน mod อีก

ขอบคุณที่ให้ความรู้สำหรับมือใหม่อย่างผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2554, 01:35:29 น. โดย toekubpom »

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • ID : 5702
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
ดาต้าเบสเดิมไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันเลย เพราะเราจะเปลี่ยนแค่ไฟล์ของ SMF เท่านั้น
กระทู้กับสมาชิกจะอยู่เหมือนเดิมหมดถ้าไม่ไปยุ่งกับฐานข้อมูล
พอเปลี่ยนเสร็จไฟล์ SMF เสร็จ ไฟล์ Settings.php มันก็ทำหน้าที่เชื่อมต่อฐานข้อมูลเก่าให้เอง

ส่วนม็อด ถ้าสั่งถอดการติดตั้ง มันจะลบตารางของม็อดนั้นๆในฐานข้อมูลด้วย (กรณีที่ม็อดมีการเพิ่มตารางในฐานข้อมูล)
ก็อยู่ที่เราว่าอยากลบตารางของม็อดนั้นๆออกไปจากฐานข้อมูลหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2554, 02:11:08 น. โดย zelda »

• Ju
  • *
ขอบคุณครับ

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
จงเขียนชื่อจังหวัด "กานจะนะบุรี" ให้ถูกต้อง:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top