Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด
ถ้าไม่พบเมล์ลองดูที่ถังขยะ..!!

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: DirectX มีผลต่อการเล่นเกมส์หรือป่าวครับ  (อ่าน 18601 ครั้ง)

ออฟไลน์ paiwan21

• Ju
  • *
  • ID : 7740
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
DirectX มีผลต่อการเล่นเกมส์หรือป่าวครับ อย่างเช่นเล่นเกมส์แล้วกระตุกหรือภาพไม่สวยอะไรประมาณนี้ ตอนนี้ผมใช้  window xpอยู่ น่าจะเป็นDirectX 9 ถ้าผมจะลงDirectX 11 สามารถทำได้หรือปล่าวและไม่ทราบว่าwindow xp มีDirectX 11หรือปล่าว ส่วนSpec ก็
จอ   =CRT 17 นิ้วครับ(รุ่นโบราณ)
CPU     =AMD2(940)X2 Athlon 6000
RAM   =4G(800)DDR2
M/B     =M2MPV-VM
VGA   =manli Geforce GTX470
SUPPLY  =500W ENERMAX
DVD RW   =24x ASUS
HARDDISK=1)80  G   Seagate
   =2)320 G   Seagate
   =3)500 G   Seagate
SOUND   =ON BOARD
ถ้า Spec อย่างนี้ SUPPLY จะไหวไหม แล้วสามารถเล่น call of duty Black ที่มีคนส่วนใหญ่บอกว่ากระตุกแล้วปรับขนาดความระเอียดของการ์จอสูงสุดจะไหวไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • ID : 10739
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1026
Re: DirectX มีผลต่อการเล่นเกมส์หรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2554, 12:02:28 น. »
- DX ใช้ทำอะไร
>> DX ใช้เป็นตัวกลางในการติดต่อกับ hardware (เสียง, ภาพ, วีดีโอ, สามดี)
    เกมส์ในสมัยก่อน (VGA, SVGA เป็นต้น) คนเขียนเกมส์ ต้องเขียนคำสั่งแบบสร้างภาพบนจอภาพ (ลากเส้น, เติมสี, ขยับบิท ฯลฯ)
    DX ใน Win9x ช่วยให้ "ผู้สร้าง" ง่ายขึ้น เพราะไม่ต้องเรียนรู้คำสั่งของ hardware ที่มีอยู่มากมายก่ายกอง และเลี่ยงปัญหาจากความไม่เข้ากันของ hardware ต่างๆ (เครื่องผม, เครื่องท่าน ฮาร์ดแวร์ไม่มีทางเหมือนกันแน่ๆ)

สรุปคร่าวๆ - คนเขียนเกมส์ , เรียนรู้แค่การเขียนคำสั่งให้ DirextX (Direct Draw, Direct 3D, Direct Sound) ทำงานอย่างที่ต้องการ

- DX 9 10 11
>> DX รุ่นใหม่ๆ จะรองรับฮาร์ดแวร์ใหม่ๆ (VGA รุ่นใหม่ๆ จำพวกมีชุดคำสั่งในตัวการ์ดเพิ่มขึ้นหลายสิบอย่าง - เล่าไม่หมดหรอก มันเยอะ)

- ความสำคัญของ DX สำหรับเกมส์
>> เอาแบบง่ายๆ คือถ้าคนเขียนเกมส์ เขียนขึ้นด้วยไลบราลีของ DirectX 9.0C แต่ในเครื่องเราลงไว้แค่ DirectX 9.0 เวลาเข้าเกมส์ มันก็จะแจ้งว่าขาดไฟล์ ....DLL บางตัว, แล้วก็เข้าไม่ได้

>> สำหรับเกมส์ที่สามารถใช้ DX11 ได้ , ถ้าในเครื่องมีเพียง DX9 ก็จะใช้ความสามารถของ DX11 ไม่ได้ (คนเขียนเกมส์มักจะทำเผื่อไว้แล้ว
  ผลของ DX11 ที่ได้ก็คือ เวลาเล่นเกมส์ ใบไม้, ใบหญ้า จะ "สมจริง" มากกว่า DX9
ลองเข้าลิ้งค์นี้ดูความแตกต่างของ DX 9 10 11 --> http://www.actionradius.com/jdl/default.asp?qty=1&id=974

>> XP กับ DX11
  ตอนนี้มีคนโมฯ DX11 ให้ใช้ได้ แต่ก็ไม่มีทางที่ใช้ได้เต็มความสามารถ เพราะมันมีผลเรื่อง Driver ฮาร์ดแวร์ของเราด้วยอยู่ดี
(Core ของ Win7 รองรับ DX11 ได้เลย)
  ** สำหรับ Win7 ถ้าจะเล่นเกมส์รุ่นเก่าหน่อย ก็ต้องหา DX9 มาลงด้วยเหมือนกันนะ เพราะว่าจะขาดไฟล์บางตัว

>> Spec เครื่องท่าน
 - Supply น่าจะได้ (แต่ลากยาวๆ เป็นวันๆ ทุกๆ วัน แบบนี้ก็...)
 - VGA เล่นเกมที่ว่าได้ แต่ถ้าเปิด FSAA 16x ด้วย อันนี้ผมไม่ชัวร์ (ต้องลองเลยถึงจะรู้) ส่วนใบไม้, ใบหญ้า (ของ DX11) อันนี้น่าจะเห็นไม่ครบ

อื่นๆ รอท่านต่อไป (ถามท่าน Goo ไปพลางๆ ก็แล้วกัน)

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ paiwan21

• Ju
  • *
  • ID : 7740
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
Re: DirectX มีผลต่อการเล่นเกมส์หรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2554, 18:07:10 น. »
ขอบคุณครับ

nineneeee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2559, 17:01:20 น. »
 DirectX 11 สามารถใช้วินโด 10 ได้หรือป่าวคับ หรือต้องใช้แค่ DirectX 9  เท่านั้น

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • ID : 10739
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1026
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2559, 08:44:44 น. »
DirectX 11 สามารถใช้วินโด 10 ได้หรือป่าวคับ หรือต้องใช้แค่ DirectX 9  เท่านั้น

Windows 10 รองรับไปถึง DirectX version 12 ครับ

ก็คือ ใช้ได้ทั้งโปรแกรม/เกม ที่มีความต้องการ DirectX 9,10,11,12 ครับ

ส่วนเครื่องเราจะใช้ได้ถึง version 12 หรือเปล่า ขึ้นกับ Hardware ในเครื่องครับ (เน้นๆ ก็ VGA Card)

:boxing: :boxing: :boxing:

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
จงเขียนชื่อจังหวัด "นะคอนปะถม" ให้ถูกต้อง:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top