Home Webboard ArticlesKnowledges  

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมดูหนัง ฟังเพลง ทุกตระกูล ทุกไฟล์หนัง ทั้งฟรีและไม่ฟรี ==  (อ่าน 169 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamday

• ระหว่างคืน ระหว่างวัน ระหว่างทาง
  • Just Member
  • ID : 6129
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 135
  • ฉันฝันว่าฉันตาย

ไม่ได้มาแจกโปรแกรม
เพียงมาแนะนำ
ตามประสาคนชอบดูหนังฟังเพลง เลยพอได้ลองใช้โปรแกรมดูหนังค่ายต่างๆ มาบ้างเล็กน้อย
จึงนำมารวบรวมเอาไว้ เผื่อท่านใดยังไม่เคยใช้ หรือเคยใช้แล้ว แต่มีโปรแกรมอื่นๆ ที่ดีกว่า
อยากจะบอกท่านอื่นๆ ก็ยินดีครับ :grin:

เท่าที่ใช้มา VLC ใช้ง่ายสุด เล่นได้แทบทุกไฟล์ โดยเฉพาะ อิมเมจ .iso (หรือไฟล์ที่ได้มาจากการ rip [DVD Master]) นี่ลากวางแล้วเล่นได้เลย (แต่ก่อน โง่ต้องแตกไฟล์ก่อน)

GOM Player นี่ก็สุดยอดโปรแกรมที่ใช้ง่าย ชอบตรงที่กดพ้อยเตอร์ขวา แล้วเลื่อน step ได้เลย ซึ่ง VLC ทำไม่ได้ แต่ที่เป็นรอง VLC คือเล่นไฟล์ อิมเมจ .iso ไม่ได้ (หรือได้แต่ผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้)

ถ้าชอบดูหนัง HD-1080p or 720 .MKV หล่ะก็ แนะนำโปรแกรมนี้เลย เล่นไฟล์ได้คมชัดมากๆ ทั้งนี้ทั้งนั้น สเปกคอม การ์ดแสดงผลต้องแรงๆ นิดนึง ไม่งั้นกระตุกเป็นภาพสโลโมชั่นเลย
N/B การ์ดจอออนบอร์ด แค่ผมเล่นไฟล์ HD 720 ด้วยโปรแกรมนี้ ภาพหลอนเครื่องแทบวูบ  เลยต้องดูผ่าน VLC
ปกติใช้ต่อ PC ผ่านการ์ดจอ ที่มี HDMI 1.3 ดูผ่าน LCD 32 นิ้ว ภาพที่ได้คุ้มค่าไฟครับ อ่อ...แต่โปรแกรมนี้ไม่ฟรีนะครับ :smitten-1:

KM Player พักหลังจะไม่ค่อยใช้แล้ว เพราะภาพชอบเป็นเส้นๆ

Media Player Classic เอาไว้ทำสกรีนชอต (มั้ง) นานๆ จะใช้โปรแกรมนี้เปิดไฟล์แปลกๆ

PotPlayer โปรแกรมดีๆ จากแดนกิมจุ๊ (มั้ง) ที่พอใช้ได้เคยใช้พักนึง แต่บางเรื่องเวลาขยายเต็มจอแล้วมันไม่รักษาสเกล (ตอนนี้แก้หรือยังไม่รู้)

ถ้าเบื่อวินแอมหล่ะก็ แนะนำนี่เลย AIMP เอาไว้ฟังเพลง ณ ขณะนี้เวอร์ฯ 2 ใช้งานภาษาไทยได้ดีสุด

ฯลฯ เท่านี้ก่อน เพราะแค่นี้ ก็สามารถเล่นไฟล์หนังทั้งหมดนี้ได้สบายๆ
V
V

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2554, 10:12:52 น. โดย iamday »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
พี่ก็แตกไฟล์อยู่เป็นปีๆเลยหละ 55+

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • ID : 10739
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1026
image DVD iso, nrg ฯลฯ ผมจับแตกไฟล์หมดครับ

เนื่องจากเวลาเอาไปใช้ทำ V2D มันง่ายกว่า (เปล่าแก้ตัวนะ  :haha: )

:boxing: :boxing: :boxing:

• ระหว่างคืน ระหว่างวัน ระหว่างทาง
พี่ก็แตกไฟล์อยู่เป็นปีๆเลยหละ 55+

ดีใจจังนึกว่ามีแต่ผมคนเดียวครับ ๕๕๕

image DVD iso, nrg ฯลฯ ผมจับแตกไฟล์หมดครับ

เนื่องจากเวลาเอาไปใช้ทำ V2D มันง่ายกว่า (เปล่าแก้ตัวนะ  :haha: )

ตั้งแต่เริ่มมีไฟล์ MKV He-Def พวกนี้เข้ามา
หนัง DVD ผมแทบไม่อยากดูเลย มันไม่ค่อยชัด
(กะ..ดะทั้งๆ ที่แต่ก่อนดู VCD ไฟล์ละ 700mb สองแผ่นยังดูได้ครับ ๕๕๕)

อีกอย่างไฟล์ MKV 720 อย่างมากก็ไม่เกิน 3Gb แต่ความชัดสุดๆ สำหรับ LCD 32 full 1080p
ส่วนไฟล์ DVD อย่างน้อยๆ ต้องมี 4.5 Gb ซึ่งลำบากต้องซื้อกล่องมาเก็บ HDD มาวางตั้งๆ จนจะล้มทับตายแล้วววว
ส่วนหนัง 1080p นั้น ไม่จำเป็นก็ไม่อยากเก็บครับ ไฟล์ใหญ่เว่อ..แค่ HD 720 ก็ดูชัดจนแสบตา

V2D เคยทำอยู่พักนึงครับ
แต่ก่อนจะทำเป็น ก็หมดแผ่น DVD เก็บไฟล์หนัง vcd ไปห้าหกกล่องครับ อิอิ
(และไม่อยากบอกว่า กล่อง DVD พวกนั้นผมเก็บทิ้งหมดแล้ววว..เพราะ mkv ครับ๕๕๕)

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • ID : 10739
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1026
..เพราะ mkv ครับ๕๕๕

เพราะ MKV เวลาหาเครื่องใช้เองแบบธรรมดาๆ ก็จะใช้ไม่ได้ เพราะว่า ดู HiDef ไม่ได้ อัพ spec ขึ้นอีกหน่อยดีกว่าเรา

เพราะ MKV ทำให้หาเหตุผลที่จะซื้อ NetBook ถูกๆ มาใช้ไม่ได้ เพราะว่า ATOM VGA Onbaord ดู HiDef 1080 กระตุก

เพราะ MKV ทำให้ HDD เต็มไปหลาย TB (และยังต้องซื้อเพิ่มอีกนิดหน่อย)

เพราะ MKV ทำให้ Monitor 22'' ที่กัดฟันซื้อมา ไม่เวิร์ก เพราะมันไม่ Native (จอผม 1680x1050  :haha: )

เมื่อก่อนจะชอบเก็บหนัง VCD/DVD เรื่องที่ชอบๆ ไว้ แต่เพราะเดี๋ยวนี้มี HiDef นี่แหล่ะ ทำให้ต้องหาใหม่ แบบ 720 - 1080 ซึ่งมัน....

:cheesy:

:boxing: :boxing: :boxing:

ประมาณว่าคล้ายๆ กันเลย
เดาอนาคตไม่ออกเลยเนอะครับ  :haha: :haha:

ออฟไลน์ aimbestdesign

• Just Mem
  • ID : 15846
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 35
  • รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์
    • AimBestDesign รับทำเว็บไซต์
VLC ใช้อันนี้อยู่ครับ เปิดได้หมดเลย ช่วยคอนเฟิร์มอีก 1 เสียง
รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์ เว็บไซต์รองรับบนมือถือ

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
จงเขียนชื่อจังหวัด "พะนะคอนสีอะยุดทะยา" ให้ถูกต้อง:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top