Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับมีวิธีทำ avi convert to vob บ้างมั๊ยครับ  (อ่าน 9349 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop_tm

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
ช่วยหน่อยครับมีวิธีทำ avi convert to vob บ้างมั๊ยครับช่วยแนะนำการปรับ

Vidio Options >> Size=  xxxxxx ;fps= xx.xx ;Bitrate = xxxxxx

Audio Options >>Frequency = xxxxxx ; Bitrate = xxxxxx

โปรแกรมฟรีแวร์ >>  http://apps.foxtab.com/aviconverter/ [nofollow]  ตามรูปครับ

[nofollow]

[nofollow]

ตามรูปล่างเป็นรายการหนังที่ต้องการแปลงครับ
[nofollow]

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
ถือว่าผมไม่เคยตอบนะ ผมไม่ใช่เพื่อนเล่น ให้เกียรติกันมั่งนะ
 :tongue:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, กันยายน 2011, 08:18:20 PM โดย ไก่ขี้เมา® »

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
เจตนาที่จะทำไฟล์ .VOB เพื่อ? 

ถ้าเพื่อนำไปทำเป็น ดีวีดี-วีดีโอ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องแปลง 
ใช้โปรแกรมนี้ไปเลย
http://www.google.co.th/search?aq=0&oq=convert&sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=convertxtodvd

• Ju
  • *
ขอบคุณครับทั้งสองท่านจริงๆผมอยากหัดทำไปเพื่อปล่อยในเว็ปบิทพอมีวิธีทำ และวิธีการปรับแต่งแบบคร่าวๆมั๊ยครับเพื่อใช้เป็นแนวทาง และช่วยแนะนำโปรแกรมทีจะนำมาใช้ด้วยนะครับ จะเป็นแบบฟรีแวร์หรือเป็นแบบเสียตังก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
ถือว่าผมไม่เคยตอบนะ ผมไม่ใช่เพื่อนเล่น ให้เกียรติกันมั่งนะ
 :tongue:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, กันยายน 2011, 08:17:29 PM โดย ไก่ขี้เมา® »

:boxing: :boxing: :boxing:

• Ju
  • *
ขอบคุณหลายๆครับ คุณไก่ย่างกับคุณเซียวเหล่งนึ่งฯ มากๆครับ

ออฟไลน์ hotelfc12

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
avi convert to vob
newbielink:http://www.ilikemall.com/how-to/convert-vob-to-avi-mac.html [nonactive]
คู่มือนี้จะเดินคุณผ่านขั้นตอน

ออฟไลน์ ejimatsu

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 17
จะแปลงเป็น Vob ให้ดีต้องแปลงเป็นไฟล์ DVD นะครับ โดยเปิดเล่นไฟล์ที่นามสกุล .IFO ครับ จะเล่นได้แบบต่อเนื่องเหมือนเล่นจากแผ่น DVD เลยครับ

โดยใช้โปรแกรม  VSO ConvertXtoDVD ครับ

การใช้โปรแกรม ConvertXToDVD
(แปลงไฟล์วิดีโอชนิดชนิดต่างๆแล้ว Burn ลงแผ่น DVD)

รูปที่ 1

รูปที่ 2

รูปที่ 3

รูปที่ 4

รูปที่ 5

รูปที่ 6

รูปที่ 7

รูปที่ 8

รูปที่ 9

โปรแกรม ConvertXToDVD

เป็นโปรแกรมที่ใช้ Convert ไฟล์แบบต่างๆ แล้ว Burn ลงแผ่น DVD ได้ทั้ง DVD5 และ DVD9เพื่อทำเป็นวิดีโอ หรือภาพยนตร์ เอาไว้ดู โดยมีไฟล์ให้เลือกใช้มากมาย เช่น ไฟล์ .avi,  .mov, .vob, mpeg, jpeg, 3gp, m2ts, avchd, .mkv, .flv, .swf, .wmv   เป็นต้น  ซึ่งรายละเอียดไฟล์ที่ Support ดูได้จากรายการข้างล่างนี

วิธีการใช้งาน

วิธีการใช้งานโดยสรุปอย่างง่ายๆ ทำได้ดังนี้
1)  เปิดโปรแกรม ConvertXToDVD ตาม รูปที่ 1 แล้วใส่แผ่น DVD Blank เข้าไปใน Tray ของคอมพิวเตอร์
2)  คลิกที่ File (A) และ Add video file(s) (B) ตาม รูปที่ 2
3)   เลือกไฟล์วิดีโอที่ต้องการเข้ามาในโปรแกรม (C) เพื่อจะ Convert และ Burn ลงแผ่น DVD ตาม รูปที่ 3 ซึ่งมีปุ่มทางด้านขวา สามารถจัดลำดับว่าจะให้ไฟล์วิดีโออันใดขึ้นก่อน หรือเล่นทีหลังได้โดยใช้ลูกศร เลื่อนขึ้น และ เลื่อนลง
4)  ถ้าคลิกที่ (D) จะปรากฎ Window เล็กๆ แสดงภาพวิดีโอ ตาม รูปที่ 4 ซึ่ง Window นี้ เราสามารถเปิด / ปิด ได้ตามที่ต้องการ
5)   ถ้าต้องการดูวิดีโอจากไฟล์ที่นำเข้ามา ก็คลิกที่ Titleset อันนั้น (E) จะปรากฎ ภาพวิดีโอที่ Window (F) ซึ่งทดลองเล่นดูได้ (รูปที่ 5)
6)   ขั้นตอนการตั้งค่า (Settings) คลิกที่ Settings (G) ตาม รูปที่ 6 จะปรากฎรายการต่างๆ ให้ตั้งค่า มี 11 หมวด ซึ่งโดยทั่วๆไป ตั้งค่าไว้ที่ Automatic
7)  ตัวอย่างการตั้งค่า Burning ที่ความเร็ว 16X (H) ตาม รูปที่ 7
8)  ตัวอย่างการตั้งค่าที่ DVD Menus เช่น การเลือก Template ( I ) และตั้งให้เล่นไฟล์วิดีโอต่อเนื่องกันไป (J) ตาม รูปที่ 8 (Play one after the other)
9)  ตัวอย่างการเลือกภาษา (K) และการสร้าง Subtitle (L) ตาม รูปที่ 9
10) เมื่อตั้งค่าเสร็จแล้ว คลิก Convert โปรแกรมก็จะเริ่มทำงาน

วิดีโอตัวอย่างการทำงานของโปรแกรม

ตัวอย่างการทำงานของโปรแกรม ในการ Concert ไฟล์วิดีโอ แบบ .MOV จำนวน 6 ไฟล์ และ Burn ลงแผ่น DVD   

การทดสอบความเร็ว

การทดสอบทำโดยใช้ไฟล์ 4 แบบ Burn DVD ที่ความเร็ว 16X  ใช้เครื่อง PC HP

1. ไฟล์ JPEG เป็นไฟล์วิดีโอแบบ Standard Definition จำนวน 6 ไฟล์ รวมความยาวในการเล่น 40 นาที การ Convert และ Burn DVD จนเสร็จ ใช้เวลา 16 : 08 นาที
2. ไฟล์ MOV เป็นไฟล์วิดีโอที่ถ่ายโดยกล้อง Nikon D7000 เป็นไฟล์สั้นๆ แบบ HD 1080p จำนวน 38 ไฟล์ มีความยาว  6 : 05 นาที การ Convert และ Burn DVD ใช้เวลา 13 : 58 นาที
3. ไฟล์ AVCHD เป็นไฟล์วิดีโอจากกล้อง Sony Handycam SR11E จำนวน 42 ไฟล์ มีความยาว 6 : 02 นาที ใช้เวลาในการ Convert และ Burn DVD รวม 18 ; 24 นาที
4. ไฟล์ AVI เป็นไฟล์วิดีโอที่ถ่ายโดยกล้อง Olympus Pen E-P2 เป็นไฟล์สั้นๆ แบบ HD 720p จำนวน 55 ไฟล์ ความยาว 7 : 39 นาที ใช้เวลาในการ Convert และ Burn DVD รวม 13 : 10 นาที

สรุปผลการทดสอบ  แสดงได้ตามตารางข้างล่างนี้

No.

File Type   No. of Files   Playing Time
(Min : Sec)   Process Time
(Min : Sec)   Resolution
1   JPEG   6   40.00   16.08   Standard
2   MOV   38   6.05   13.58   1080p
3   AVCHD   42   6.02   18.24   1080p
4   AVI   55   7.39   13.10   720p

การทดสอบโดยนำไฟล์หลายๆแบบมา Convert และ Burn DVD

การทดสอบทำโดยนำไฟล์ .MOV, ไฟล์ .FLV, ไฟล์ AVCHD, ไฟล์ MPEG, ไฟล์ .AVI
หลายๆไฟล์เข้ามารวมกันในโปรแกรม แล้วสั่งให้ทำการ Convert และ Burn ลงแผ่น DVD
(ซึ่งในการทดลอง ได้ใช้แผ่น DVD-RW เพื่อที่จะได้ลบและนำมาใช้ใหม่ได้) ผลปรากฎว่า
โปรแกรมทำงานได้ดี

การ Convert ไฟล์ MKV และ Blu-ray แล้ว Burn DVD(11/10/2554)

จากความนิยมในการเล่นเครื่อง HD Media Player ที่ส่วนมากจะใช้ไฟล์ .MKV  แต่ถ้าเรามีไฟล์ MKV จำนวนมากเก็บไว้ใน Hard Disk แล้ว อยากจะนำบางไฟล์ หรือหนัง MKV บางเรื่องมาทำเป็นแผ่น DVD เอาไว้เพื่อ Backup หรือเล่นกับเครื่องเล่น DVD ที่มีอยู่ในบ้าน ก็ย่อมทำได้โดยใช้โปรแกรม ConvertXToDVD ซึ่งผลการทดลอง ได้ทำทั้งไฟล์ MKV และ Blu-ray (m2ts) สรุปได้ตามตารางข้างล่างนี้

No.

File Type   File Size (GB)   Playing Time
(Hr : Min : Sec)   Process Time**
(Hr : Min)   
1   MKV   7.91   1 : 52 : 02   1 : 35   
2   Blu-ray
m2ts   21.50   1 : 43 : 00     2 : 04   
** Process Time หมายถึงเวลาที่โปรแกรมใช้ในการ Convert ไฟล์ และรวมเวลาที่ใช้ในการ
Burn แผ่น DVD จนแล้วเสร็จ

หมายเหตุ

1. การนำไฟล์แบบ High Definition มา Convert และ Burn DVD โดยโปรแกรมนี้นั้น
จะได้วิดีโอที่มี Resolution ต่ำลง เป็นแบบ Standard Definition ซึ่งความชัดเจนก็จะ
ลดลงด้วย
2. สำหรับผู้ที่มีกล้องถ่ายรูป ที่ถ่ายวิดีโอแบบ HD ได้ด้วย ควร Copy ไฟล์วิดีโอ ลงไปเก็บไว้
ใน Hard Disk ของเครื่องคอมพิวเตอร์ และเปิดดูที่จอคอมพิวเตอร์ หรือถ้าคอมพิวเตอร์มีขั้ว
HDMI Out  ก็ต่อสาย HDMI ไปดูที่ TV แบบ HDTV ได้ หรือวิธีที่ง่ายที่สุด ก็คือต่อสาย
HDMI จากกล้องเข้าที่ TV โดยตรง

ที่มา http://www.somkiet.com/ComTech/ConvertXtoDVD.htm

ออฟไลน์ BrEAkBoY PopINGmAn

• สักกาเร นะ
  • Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
เลือก no change ดีสุดครับ  :wink:
ตามหาหัวใจ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top