Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: Windows 8 รุ่นพรีวิว มาทดสอบกันได้แล้ววันนี้  (อ่าน 24250 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamday

• ระหว่างคืน ระหว่างวัน ระหว่างทาง
  • Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 135
  • ฉันฝันว่าฉันตาย
ใครลองแล้ว เป็นยังไงบ้างครับ  :razz: :haha:

ดาวน์โหลด Windows 8 Developer Preview

Download Windows 8 Developer Preview ISO (64-bit)
Download Windows 8 Developer Preview ISO (32-bit

• ระหว่างคืน ระหว่างวัน ระหว่างทาง
Re: Windows 8 รุ่นพรีวิว มาทดสอบกันได้แล้ววันนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26, กันยายน 2011, 04:54:06 PM »
Windows 8 Tablet Developer Preview

Windows 8 on an Asus Eee PC 1000H netbook (Embedding disabled, limit reached)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26, กันยายน 2011, 05:07:19 PM โดย iamday »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: Windows 8 รุ่นพรีวิว มาทดสอบกันได้แล้ววันนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26, กันยายน 2011, 05:54:41 PM »
ต่างดาวดี

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26, กันยายน 2011, 09:11:00 PM »
โหลดมาลองแล้ว

เหมือนยังไม่ใช่.... สิ่งที่ต้องการ

หรือไม่ ก็สิ่งที่ต้องการ ยังทำงานไม่ครบ (เนื่องจากเป็นรุ่น Preview)

ปีหน้า ค่อยว่ากันใหม่ (ได้ยินว่า ไม่เกินไตรมาสแรกของปี 2012 จะออกรุ่นสมบูรณ์แล้ว)

:boxing: :boxing: :boxing:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 09:29:26 AM »
ผมยังหา HDD ว่างๆ เทสลงไม่ได้

เหมือนเวอร์ฯ นี้จะทำมาเพื่อพวกอุปกรณ์แทปเล็ตๆ ที่ต้องจิ้มๆ หน้าจอน่ะครับ?
แล้วเวอร์นี้ ลงโปรแกรมอื่นๆ ได้ปกติหรือเปล่าครับ
เช่น PS, File Zilla, ฯลฯ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 01:02:48 PM »
ตอนนี้มีโปรแกรมบัญชี 1 ตัว ซัพพอร์ตแค่เอ็กพี
แล้วยังมีการ์ดแคปเจอราคาหลายหมื่น แต่ดันได้แค่เอ็กพี แพ็ค1

ก็ใช้กันไป จนกว่ามันจะคุ้มทุน 55+

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 01:41:24 PM »
จะเป็นไปได้มั้ยที่ ฮาร์ดแวร์ แซงซอฟแวร์ ไปสักคืบนะพี่
ผมจะได้ลอง 64bit มั่งครับ ^^"

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 08:51:56 PM »
^
X64 ถ้าแรมเหลือๆ (2G+) ลงไปเถอะครับ

เห็นเค้าว่ามาว่ามันมีปัญหา แต่ผมใช้มาพักใหญ่แล้ว หาโปรแกรมที่มีปัญหากับ X64 จริงๆ ยากมาก

*โปรแกรมที่่ว่าไม่มีปัญหา เป็นโปรแกรม "ทั่วๆ ไป" ที่คนเค้าใช้กันนะ ไม่ใช่โปรแกรมเฉพาะทาง พวก office, adobe ฯลฯ

ตอนนี้เครื่องที่ใช้อยู่ RAM 6G , ทีแรกว่าจะยัดไป 4+4 แต่ไม่อยากทิ้ง 2G ตัวติดเครื่อง ก็ต้องเลยตามเลย (2+4 วิ่ง dual channel ได้ด้วย เนื่องจาก chipset มันเก่ง)

** ตอนนี้ผมต้องใช้ VMWare ด้วย เนื่องจากต้องทดสอบโปรแกรม linux แต่ไม่มีเครื่องที่ไว้ลง linux แท้ๆ ก็เลย VM เอานี่แหล่ะ , ก่อนหน้านี้ กัน RAM VM ไว้ 512, Win7 ใช้ไปแล้วราวๆ 900M ทีนี้แทบไม่เหลือให้โปรแกรมอื่นๆ ใช้ (อืดอย่างแรง) , หลังจากยัดแรมเพิ่ม รู้สึกว่าชีวิตสบายขึ้นเยอะ swap file ปิดไปแบบถาวร , เปิด VM ไปด้วย เปิด Photoshop ไปด้วย แรมยังเหลือๆ  :haha:

** Win8 ก็ลองใน VM ครับ แต่ไม่อยากจริงจังกับมัน เพราะว่าฟีเจอร์หลายๆ อย่าง ยังใช้งานไม่ได้ มีแต่ไอคอนให้ใช้อย่างเดียว , เท่าที่ลองใน VM ก็แฮงค์บ่อยๆ , หาคีย์คำสั่งไม่ค่อยเจอ ฯลฯ

ผมยังหา HDD ว่างๆ เทสลงไม่ได้

เหมือนเวอร์ฯ นี้จะทำมาเพื่อพวกอุปกรณ์แทปเล็ตๆ ที่ต้องจิ้มๆ หน้าจอน่ะครับ?
แล้วเวอร์นี้ ลงโปรแกรมอื่นๆ ได้ปกติหรือเปล่าครับ
เช่น PS, File Zilla, ฯลฯ

ลงได้ครับ , จะลากไอคอนมาไว้ตรงหน้าแรกก็ได้ หรือว่าจะเปิดใช้ใน Desktop ก็ได้เหมือนกัน

ส่วนระบบจิ้มๆ ถ้ามีจอทัช, หรือ touch แบบอื่นๆ ก็จะใช้งาน Win8 ได้ง่ายกว่าการใช้เมาส์ล่ะครับ (แต่ผมมีแต่เม้าส์ มันเลยเหมือนเป็นภาระยังไงก็ไม่รู้....)

จะเป็นไปได้มั้ยที่ ฮาร์ดแวร์ แซงซอฟแวร์ ไปสักคืบนะพี่
ผมจะได้ลอง 64bit มั่งครับ ^^"
ถ้า CPU รองรับ 64 ก็ลองเลยครับ มันมีโอกาสขยายฮาร์ดแวร์เพิ่มขึ้นได้เยอะ

ส่วนเรื่องฮาร์ดแวร์ ตอนนี้รุ่นใหม่ๆ แซง software หมดแล้วครับ (ฮาร์ดแวร์ออกมา , OS ไม่รู้จัก, Driver รุ่นที่ออกมา ใช้ได้ไม่สมบูรณ์ ฯลฯ) :grin:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2011, 01:04:12 PM »
ลองแล้ว
ไม่เวิกเลย
ใช้โปรแกรมบางโปรแกรม ที่ผมจำเป็นต้องใช้ ไม่ได้ซะงั้น

มันเหมาะกับพวกแทปเลต จิ้มๆ จอจริงๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2011, 01:18:07 PM »
...
มันเหมาะกับพวกแทปเลต จิ้มๆ จอจริงๆ ครับ

เดี๋ยวนี้จอ desktop แบบจิ้มๆ ก็มีแล้วนะครับ (แต่อย่าชวนคุยเรื่องราคา มันเครียด...  :razz: )

สรุปว่า มันเป็น OS สำหรับอนาคตครับ ปัจจุบันอยู่กับความเป็นจริง (XP, 7) ดีที่สุด
:rolleyes:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2011, 12:00:25 PM »
...

เดี๋ยวนี้จอ desktop แบบจิ้มๆ ก็มีแล้วนะครับ (แต่อย่าชวนคุยเรื่องราคา มันเครียด...  :razz: )

สรุปว่า มันเป็น OS สำหรับอนาคตครับ ปัจจุบันอยู่กับความเป็นจริง (XP, 7) ดีที่สุด

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
วิน 7 ก็หรูลื่นแล้วผมว่า

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2011, 12:41:07 PM »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
วิน 7 ก็หรูลื่นแล้วผมว่า

ลอง Windows 7 64bit กับแรม 8G+ แล้วจะเห็นว่า คอมพิวเตอร์ที่แท้จริง เค้าใช้งานได้ขนาดไหน

*ถ้าได้ลองใช้ VMWare ซัก 2 VM แล้วเปิด Photoshop ไปด้วย, เปิดโปรแกรมอื่นๆ ไปด้วย (พวก word, Excel, Dream ฯลฯ) แล้วจะเห็นว่า RAM 4G มันไม่ค่อยจะพอใช้ซักเท่าไรเลย
 :haha:

ออฟไลน์ suwat82

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
    • ธุรกิจออนไลน์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 09:39:40 PM »
รอให้สมบูรณ์กว่านี้ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ golf684

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 11:59:42 PM »
ของแบบนี้ต้องบอกว่า ต้องลองใช้เอง อ่านอย่างเดียวไม่รู้หรอกคับ แต่ผมยังไม่เคยลองเลย คอนรุ่นเก่าแล้วครับ คงไม่รอด  :grin:5555

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2012, 12:45:42 AM »
มีข่าวว่า win8 มี text mode เหมือน linux ,unix ด้วยนะครับ
น่าสนเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าคำสั่วจะเป็นยังไง

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top