Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นวิศวะ คอมดีไหมครับ  (อ่าน 22420 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonzakiz

• โลกยังไม่มีวันหยุดเดิน แล้วเราจะมาหยุดเดินได้ไงเหล่า
  • Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 10
  • อย่าหยุดนิ่งซิ๊ เด๊ว วิ่งตามโลกไม่ทัน
    • www.websitetook.com
เป็นวิศวะ คอมดีไหมครับ
« เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 12:20:39 AM »
วิศวะ คอมพิวเตอร์ มัน มีงานรองรับเยอะไหมครับ

เรียนยาก

แล้วถ้าผมจะเข้าวิทยาลัยเทคโนโลยีพระนครเหนือจะดีไหม

(เกรด ถึง เลยเข้าได้ นะครับ)

ออฟไลน์ ด.ช. ข้างหน้าต่าง

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 47
    • ชุมชนคนรักงานแฮนด์เมด
Re: เป็นวิศวะ คอมดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2011, 10:26:31 PM »
เคยสอบเข้าเหมือนกันนะ ฮาฮา แต่ดันได้อีกเมเจอร์แทน ฮาฮา

ปล เข้าที่ไหนก็ได้ครับ ขอตั้งใจเรียน

ส่วนเรื่องงาน ไม่รู้ แต่น่าจะได้หลากหลายนะ
"Imagination is more important than knowledge"

• โลกยังไม่มีวันหยุดเดิน แล้วเราจะมาหยุดเดินได้ไงเหล่า
  • Just
  • **
  • อย่าหยุดนิ่งซิ๊ เด๊ว วิ่งตามโลกไม่ทัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2011, 03:00:46 PM »
เคยสอบเข้าเหมือนกันนะ ฮาฮา แต่ดันได้อีกเมเจอร์แทน ฮาฮา

ปล เข้าที่ไหนก็ได้ครับ ขอตั้งใจเรียน

ส่วนเรื่องงาน ไม่รู้ แต่น่าจะได้หลากหลายนะ
ครับบผม

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2011, 04:49:28 PM »
วิศวะคอมฯ เรียนหนักครับ

เรียนมันทุกอย่างที่มาเป็นคอมให้ใช้ทุกวันนี้ แต่ในความเป็นจริงเวลาทำงานใช้แค่เฉพาะเรื่อง เฉพาะทางแค่นั้นเอง และคณะวิศวะ ภาคคอมเป็นภาคที่มีคนเรียนเยอะที่สุดหัวแทบชนกัน รองลงมาเป็นภาคไฟจบยากที่สุดแต่หางานง่ายกว่า ยืดหยุ่นกว่า ไฟ้ฟ้าก็เป็น เขียนโปรแกรมก็ได้ คอมก็ซ่อมได้ (ซ่อมนะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนอะไหล่)

ชอบวิศวะก็เลือกเรียนในสิ่งที่ตัวเองรักและถนัดครับ

ถ้าจะทำงานคอมฯ เลือกเรียนเฉพาะเรื่องเฉพาะทาง ซึ่งสามารถหาเรียนรู้ได้ทั่วไป จะค้นคว้าด้วยตัวเองจากสื่อต่างๆ ก็มีเยอะ หรือจะเข้าคอร์สเรียนเป็นคอร์สๆ ไปก็มีให้เลือกมากมาย

ไม่ต้องรู้มากครับ แต่รู้ให้จริงก็พอ

ไม่ว่าวิศวะใหนๆ เหมือนกันหมดครับคือ สอนวิธีคิดแบบวิศวะ

ป.ล. มีอยู่สาขาหนึ่งครับเปิดเมื่อปี 52 นี่เองครับบ้านเรายังไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไหร่แต่ทางตะวันตกกำลังนิยมกันมาก ตอนนี้ในมห'ลัยต่างๆ คนที่เรียนสาขานี้ที่จบ(ป.ตรีไฟฟ้า --->> ป.โท BmE (ป.ตรี BmE ยังไม่มีจบ)) แล้วก็ไม่ตกงาน ที่เรียนอยู่ส่วนมากก็มีหน่วยงานมาจองตัวกันเกือบหมดแล้วครับ

ข้อมูลครับ -->> http://biomedthai.blogspot.com/
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

• Just
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2011, 07:51:44 PM »
วิศวะคอมฯ เรียนหนักครับ

เรียนมันทุกอย่างที่มาเป็นคอมให้ใช้ทุกวันนี้ แต่ในความเป็นจริงเวลาทำงานใช้แค่เฉพาะเรื่อง เฉพาะทางแค่นั้นเอง และคณะวิศวะ ภาคคอมเป็นภาคที่มีคนเรียนเยอะที่สุดหัวแทบชนกัน รองลงมาเป็นภาคไฟจบยากที่สุดแต่หางานง่ายกว่า ยืดหยุ่นกว่า ไฟ้ฟ้าก็เป็น เขียนโปรแกรมก็ได้ คอมก็ซ่อมได้ (ซ่อมนะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนอะไหล่)

ชอบวิศวะก็เลือกเรียนในสิ่งที่ตัวเองรักและถนัดครับ

ถ้าจะทำงานคอมฯ เลือกเรียนเฉพาะเรื่องเฉพาะทาง ซึ่งสามารถหาเรียนรู้ได้ทั่วไป จะค้นคว้าด้วยตัวเองจากสื่อต่างๆ ก็มีเยอะ หรือจะเข้าคอร์สเรียนเป็นคอร์สๆ ไปก็มีให้เลือกมากมาย

ไม่ต้องรู้มากครับ แต่รู้ให้จริงก็พอ

ไม่ว่าวิศวะใหนๆ เหมือนกันหมดครับคือ สอนวิธีคิดแบบวิศวะ

ป.ล. มีอยู่สาขาหนึ่งครับเปิดเมื่อปี 52 นี่เองครับบ้านเรายังไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไหร่แต่ทางตะวันตกกำลังนิยมกันมาก ตอนนี้ในมห'ลัยต่างๆ คนที่เรียนสาขานี้ที่จบ(ป.ตรีไฟฟ้า --->> ป.โท BmE (ป.ตรี BmE ยังไม่มีจบ)) แล้วก็ไม่ตกงาน ที่เรียนอยู่ส่วนมากก็มีหน่วยงานมาจองตัวกันเกือบหมดแล้วครับ

ข้อมูลครับ -->> http://biomedthai.blogspot.com/

ขอบคุณครับ ^^ ได้ความรู้เยอะ

ออฟไลน์ suwat82

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
    • ธุรกิจออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2011, 11:10:56 AM »
ถ้าใจเรารักอะไรก็ตั้งใจเรียนไปเถอะครับ แรงงานทางด้านคอมพิวเตอร์ก็ยังเป็นที่ต้องการอยู่

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2011, 01:38:46 PM »

แนะนำอะไรไม่ได้มาก เอาแค่ที่ได้สัมผัสละกัน

พี่ชายคนนึงจบวิศวะคอมฯ  ปัจจุบันเป็นโปรแกรมเมอร์ของอีซูสุ
ภาษาโปรแกรมที่ถนัดและหากินได้ไม่ต่ำกว่า 5 ภาษา  แต่ลงวินโดวส์ไม่เป็น

เพื่อนคนหนึ่งก็ทำงานเขียนโปรแกรมเหมือนกัน  แต่ก็รู้เฉพาะงานที่ตัวเองทำ เว็บแอ็พสักตัวมันก็ยังทำไม่ได้

คนนึงจบวิทยาการคอม  ตอนนี้เป็นเซลล์ขายเซิฟเวอร์ แต่ประกอบติดตั้งเซิฟเวอร์ไม่เป็น

คนนึงก็วิทยาการคอม ราชพัฎนครปฐม ตอนนี้ไปเป็นครูสอนคอมโรงเรียนพานิชเอกชน

อีกคนจบคอมธุรกิจมาด้วยกัน  ตอนนี้เป็นเจ้าของร้านแอคแซสซอรีในพันทิพย์

สรุป คนที่จบสายงานคอมที่พอรู้จัก  ขอเพียงมีอย่างเดียวคือ โอกาส  ก็สามารถเติบโตในสายงานได้
ถ้าจะเรียนแค่วิทยาการคอม คอมธุรกิจ ก็คงไม่ต้องเรียนหรอก ไปเรียนอย่างอื่นแล้วหาความรู้นอกหลักสูตรเอาดีกว่า

แต่ถ้าจะเอาวิศวะคอมก็เอาให้จริงจัง 
ตามที่ลุงหนุ่ยว่านั่นแหละ
ไม่ต้องรู้เยอะ แค่รู้จริง รู้ลึก

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2011, 06:32:19 PM »
 ตอนนี้ผมทำงานแล้วครับ งานในสายงานคอมฯ นี่แล่ะ

แต่ผมไม่ได้เรียนมาทางงานพวกนี้โดยตรง เพราะว่าไม่มีโอกาสได้เรียน

ตอนนี้ที่ได้ทำงานก็เพราะว่ามีความสามารถเพียงพอในสายงานที่ทำ และต้องอัพสกิลตัวเองขึ้นให้ได้เรื่อยๆ

แต่เริ่มมาแบบไม่มีวุฒิค้ำคอ ทำงานค่าตัวก็ถูกกว่าคนจบมาใหม่ๆ แต่ทำงานไม่เป็นเลยซะอีก....

มีโอกาสก็เรียนไปครับ เลือกในสิ่งที่เราชอบ แล้วทำมันให้ได้ดีที่สุด  :smiley:

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2011, 04:46:21 PM »
ดี ไม่ดีอยู่ที่ตัวคุณเองครับ
เพื่อนร่วมงานผมคนนึง ม.6 จบสายศิลป์-เกษตร ป.ตรี จบนิติรามฯ  ปัจจุบันดูแล server 14ตัว client เกือบ 500 เครื่อง
กับพวกจบคอมสายตรงทำไมได้แม้กระทั่งลงโปรแกรม

ออฟไลน์ firstkra

• J
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13, กุมภาพันธ์ 2012, 10:37:29 AM »
คอมพิวเตอร์มีอยู่หลายสายอะค่ะ อยู่ที่ความชอบมากกว่า

ออฟไลน์ bigbagg

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
    • ดูบอลออนไลน์ ไฮไลท์บอล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16, มีนาคม 2012, 03:26:30 PM »
วิทย์คอมก็แหล่ม นะครับ อิอิ

ออฟไลน์ kosana2you.com

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
    • kosana2you.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2012, 11:49:46 AM »
ดีครับ เงินดีด้วย ถ้าจบมาต้องเขียนโปรแกรมให้ได้

ออฟไลน์ supphakrit

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
  • นกขาหัก ก็ยังมีปีก
    • www.djobnetit.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09, กันยายน 2012, 10:02:15 PM »
ดีไม่ดีผมไม่รู้ครับ รู้ว่าลูกสาวเรียนวิศวคอมฯ อยู่ปี 3 เทคโนฯพระจอมฯ พระนครเหนือ การบ้านเยอะมาก
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น* คุณเปลี่ยนแปลงได้

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top