Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: printer HP c4480 พิมพ์รูปซ้อนค่ะ  (อ่าน 8717 ครั้ง)

ออฟไลน์ vanderlhing

• J
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
printer HP c4480 พิมพ์รูปซ้อนค่ะ
« เมื่อ: 07, มกราคม 2012, 01:22:40 PM »
ปกติใช้พิมพ์จากไฟล์ PDF ค่ะ
แล้วเป็นที่รูปภาพอย่างเดียวค่ะ
แม้ว่าจะมีทั้งตัวอักษรและรูปอยู่ในแนวเดียวกัน (แนวนอน) ตอนพิมพ์ตัวอักษรก็เป็นปกติ แต่เมื่อพิมพ์รูปจะซ้อนค่ะ
ไม่ได้เป็นทุกรูปค่ะ

newbielink:https://docs.google.com/leaf?id=0Bz-DIWhirO_xNmZmNWFkODYtYWY3Mi00ZmJhLTk4MTUtZDA4YzIwZjhjYzhm&hl=en_US [nonactive]
รูปจากที่ปริ้น

newbielink:https://docs.google.com/leaf?id=0Bz-DIWhirO_xNzRkZDE0YjQtMWE0ZS00N2QwLWIxNzUtNTI2MjJlZjQ1NDIx&hl=en_GB [nonactive]
รูปจากไฟล์

เครื่องปริ้นตัวนี้ซื้อมาสัก 3 ปีได้แล้ว
ไม่ได้ใช้มาสักพักหนึ่งเพราะเติมหมึกเอง (ไปซื้อหมีกขวดแล้วเอาเข็มฉีดยาฉีดใส่ แล้วมันล้นเลอะเครื่องปริ้น) เลยไม่ได้ใช้อีกเลย เมื่อจะใช้เลยนำไปซ่อม หลังจากนั้นก็พิมพ์รูปซ้อนแบบนี้ล่ะค่ะ

อยากจะปรึกษาว่า
1) เป็นเพราะอะไร แล้วแก้อย่างไร
2) ถ้ามันเจ๊งแล้วต้องซ่อม ควรจะซ่อมหรือซื้อใหม่เลยดีกว่า
3) ถ้าซื้อ จะซื้อของอะไรดี ที่ค้นข้อมูลมา คิดว่าจะซื้อ epson tx11 + tank - ประมาณ 2000 บาท ค่ะ เพราะว่าถูกและไม่ได้ใช้งานอะไรมาก นอกจากปริ้นสไลด์ไปเรียนค่ะ
4) ซื้อร้านไหนในพันทิพย์ดีคะ แล้วหมึกที่ใช้เติมแทงค์ใช้ยี่ห้ออะไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ ;D

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: printer HP c4480 พิมพ์รูปซ้อนค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07, มกราคม 2012, 01:40:51 PM »
1 อาจจะเป็นเพราะหัวพิมพ์ หรือซอฟแวร์ ให้ดาวน์โหลดไดรว์เวอร์ตัวล่าสุดมาติดตั้งดู ถ้าไม่หายก็คงเป็นที่หัวพิมพ์ (เกิดจากการซ่อมนั่นแหละ)
2 ซื้อใหม่คุ้มกว่าเยอะ ค่าซ่อมก็น่าปาเข้าไปพันกว่าแล้วมั้ง
3 ตามนั้น
4 ร้านไหนก็ได้ หมึกแบบไหนก็ได้  แต่ อย่าให้หมึกหมดแท๊งแล้วค่อยเติม ควรมีหมึกเก่าเหลือในแทงด้วย ไม่งั้นหัวตัน เพราะหมึกมันจะไม่ผสมกัน

• J
Re: printer HP c4480 พิมพ์รูปซ้อนค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07, มกราคม 2012, 01:47:17 PM »
1 อาจจะเป็นเพราะหัวพิมพ์ หรือซอฟแวร์ ให้ดาวน์โหลดไดรว์เวอร์ตัวล่าสุดมาติดตั้งดู ถ้าไม่หายก็คงเป็นที่หัวพิมพ์ (เกิดจากการซ่อมนั่นแหละ)
2 ซื้อใหม่คุ้มกว่าเยอะ ค่าซ่อมก็น่าปาเข้าไปพันกว่าแล้วมั้ง
3 ตามนั้น
4 ร้านไหนก็ได้ หมึกแบบไหนก็ได้  แต่ อย่าให้หมึกหมดแท๊งแล้วค่อยเติม ควรมีหมึกเก่าเหลือในแทงด้วย ไม่งั้นหัวตัน เพราะหมึกมันจะไม่ผสมกัน

ขอบคุณค่ะ ^^
เคยโทรไปถามศูนย์ hp แล้ว ลงไดรเวอร์ใหม่ล่าสุดแล้วค่ะ
แล้วเครื่องปริ้นตัวนี้ หัวพิมพ์อยู่ติดตลับรึเปล่าคะ ?
ถ้าเปลี่ยนตลับหมึกอาการจะหายหรือเปล่าคะ
แต่ว่าถ้าซื้อตลับใหม่ก็ร่วมพันกว่าแล้ว ถ้าอย่างนั้นซื้อเป็นตัวใหม่เลยดีหรือเปล่าคะ
เพราะเครื่องนี้รู้สึกปริ้นช้าแล้วก็แก่แล้วค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^^

• J
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07, มกราคม 2012, 01:49:09 PM »
อ้อ อีกอย่างค่ะ ถ้าสมมติเป็นที่หัวพิมพ์ แล้วทำไมในระนาบเดียวกัน ตรงตัวหนังสือถึงพิมพ์ได้ปกติอ่ะคะ

ออฟไลน์ หลวงเภาจอมลีลา

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 33
    • ชมรมคอมคลับไทยComclubthai.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07, มกราคม 2012, 07:51:04 PM »

วิธีทดสอบ ลองเอารูปภาพแล้วถ่ายเอกสารทดสอบดูก่อน ว่าไม่เป็นเหมือนเดิม หรือว่าเป็นบางแผ่น จากที่ดูๆ สาเหตุนี้ไม่เกี่ยวกับตลับครับ ส่วนใหญ่เกิดจากการสั่งงานผิดพลาดของซอฟแวร์ ที่รวมถึง ไดร์เวอร์ สายยูเอชบี วงจร

แต่รุ่นที่ต้องการจะซื้อเป็น T11 หรือ TX111 ครับ หากจะเล่นยี้ห้อเอปสันผมสนับสนุน เพราะปัญหาไม่ค่อยจุกจิกเหมือนแคนนอน
ชมรมคอมคลับไทย Comclubthai.com

vdl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08, มกราคม 2012, 12:36:37 AM »

วิธีทดสอบ ลองเอารูปภาพแล้วถ่ายเอกสารทดสอบดูก่อน ว่าไม่เป็นเหมือนเดิม หรือว่าเป็นบางแผ่น จากที่ดูๆ สาเหตุนี้ไม่เกี่ยวกับตลับครับ ส่วนใหญ่เกิดจากการสั่งงานผิดพลาดของซอฟแวร์ ที่รวมถึง ไดร์เวอร์ สายยูเอชบี วงจร

แต่รุ่นที่ต้องการจะซื้อเป็น T11 หรือ TX111 ครับ หากจะเล่นยี้ห้อเอปสันผมสนับสนุน เพราะปัญหาไม่ค่อยจุกจิกเหมือนแคนนอน

ขอบคุณค่ะ ^^
ซอฟแวร์ที่ว่าคือตัวโปรแกรม PDF เอง ไดร์เวอร์ ยูเอชบี และวงจรใช่ไหมคะ
แล้วจะลองถ่ายเอกสารดูค่ะ ;)
อ้อ ตัวที่ดูไว้เป็น T11 ค่ะ ขอโทษที่พิมพ์ผิดค่ะ ><
แต่ว่าอัตราเร็วการพิมพ์ขาวดำ 20 ppm และสี 13 ppm
ซึ่งเอาไว้ใช้ปริ้นสไลด์ซึ่งมีภาพสีอยู่ อย่างนี้มันจะช้าหรือเปล่าคะ
ต้องการความเร็วด้วยน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าถ้าระดับสเปคอย่างนี้ เร็วกว่านี้มีหรือเปล่าคะ หรือแนะนำรุ่นไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าคะ
เห็นเค้าว่าเจ้าตัวนี้พิมพ์ช้าอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ ;D

ออฟไลน์ หลวงเภาจอมลีลา

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 33
    • ชมรมคอมคลับไทยComclubthai.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08, มกราคม 2012, 10:20:22 AM »
รุ่น T11 งานพิมพ์ค่อนข้างโอเคครับ แต่ปัญหาของรุ่นนี้อยู่ที่เวลาพิมพ์จะช้าและเสียงดังกว่ารุ่นอื่นๆ ของเอปสันแม้จะเข้าโหมดงานพิมพ์คุณภาพสูง หากมีงบสองพันนิดๆ ก็เล่นรุ่นที่มาแทนที่ T11 ดูก็ได้ครับ อย่าง T13 เท่าที่ผมสังเกตุเวลาพิมพ์ค่อยข้างเงียบ ประมาณ TX111 เลยทีเดียว แต่หากต้องการพิมพ์รูปภาพ สีสวย สดใส ก็เล่นตระกูล R ดีกว่า น้ำหมึก 6 สี  ลูกค้านำมาซ่อม ผมลองปริ้นทดสอบดู เห็นแล้วชอบเลยล่ะ  :smitten:
ชมรมคอมคลับไทย Comclubthai.com

vdl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08, มกราคม 2012, 12:01:55 PM »

รุ่น T11 งานพิมพ์ค่อนข้างโอเคครับ แต่ปัญหาของรุ่นนี้อยู่ที่เวลาพิมพ์จะช้าและเสียงดังกว่ารุ่นอื่นๆ ของเอปสันแม้จะเข้าโหมดงานพิมพ์คุณภาพสูง หากมีงบสองพันนิดๆ ก็เล่นรุ่นที่มาแทนที่ T11 ดูก็ได้ครับ อย่าง T13 เท่าที่ผมสังเกตุเวลาพิมพ์ค่อยข้างเงียบ ประมาณ TX111 เลยทีเดียว แต่หากต้องการพิมพ์รูปภาพ สีสวย สดใส ก็เล่นตระกูล R ดีกว่า น้ำหมึก 6 สี  ลูกค้านำมาซ่อม ผมลองปริ้นทดสอบดู เห็นแล้วชอบเลยล่ะ  :smitten:

ขอบคุณค่ะ ต้องการพิมพ์แค่สไลด์ไปเรียนค่ะ คุณภาพรูปไม่ต้องสวยมากเท่าปริ้นรูปค่ะ
ถ้าอย่างนั้นตอนนี้คงเอนเอียงไปทาง T13 แล้วล่ะค่ะ ;))
ขอบคุณมากมากนะคะ ;))
ส่วนตัวเก่ากะว่าจะไม่ใช้แล้วค่ะ
ไม่ได้ติดแทงค์ด้วย ถ้าตลับหมึกใช้ไปสักสามสี่รอบเห็นเค้าว่าควรเปลี่ยนตลับใหม่ ซึ่งราคาร่วมพัน + อายุของมัน
ถ้าอย่างนั้นพิจารณาซื้อตัวใหม่ดีกว่าเนอะคะ ;))
ขอบคุณมากมากเลยนะคะ สบายใจเรื่องปริ้นเตอร์ขึ้นเยอะเลย ;D

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top