Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีสร้าง "ลายน้ำ" ไว้หลังตาราง Excel  (อ่าน 103598 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuk_tuk_ja

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 20
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
อ้างจาก: yuwanda_pa
>>สร้าง"ลายน้ำ"ไว้หลังตารางExcel ทำอย่างไรคะ...?

http://img65.imageshack.us/my.php?image=012dz7.jpg  << รูปตัวอย่างอ่ะคะ

หากเรามีตารางงานอยู่ 3 ตาราง ใน 1 แผ่นกระดาษ แล้วต้องการ สร้าง"ลายน้ำ"ไว้หลังตารางExcel ของทั้ง 3 ตาราง ใน 1 แผ่นกระดาษ นั้น

สามารถทำได้ป่ะคะ แล้ววิธีทำ ต้องทำอย่างไรคะ เราหามาต้องนานแล้วอ่ะคะ แต่ก็หาไม่เจออ่ะคะ

เลยมาขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ อ่ะคะ ขอขั้นตอน ละเอียดนิดนึงน่ะคะ ไม่ค่อยเก่ง อ่ะคะ

ขอบคุณมากน่ะคะ

ภาพลายน้ำใน Excel คราวนี้ถ้ายังพิมพ์ไม่ได้อีกก็คงจะต้องมาแอบดูคนอื่นตอบแล้วหละมั้งเรา เหอะๆ
กลับมาหละ หลังจากไปหลงอยู่กับ Backgroud  ใน Excel อยู่พักหนึง
เข้าใจว่าเหมือนกับ word เลยไม่ลองใช้ Print Preview หรือพิมพ์ดูก่อนค่ะ
ขออภัยที่ทำให้สับสนนะคะ  แบบว่าไม่ค่อยรู้แต่อยากช่วยหนะค่ะ :haha:

เริ่มต้นกับ Excel อีกรอบ
view > Header and footer...

คลิก Custom Header... หรือ Custom Footer...ก็ได้ค่ะ
ในที่นี้ขอกำหนดเป็น Custom Header...

กำหนดตำแหน่งการวางภาพ
ในที่นี้ขอกำหนด เป็น Center section

เลือกภาพที่ต้องการใช้สร้างเป็น ลายน้ำค่ะ
แล้ว กด Insert ภาพที่ต้องการ

คลิกเพื่อเรียกคำสั่งการกำหนดค่าของภาพค่ะ

กำหนดค่าของภาพตามความต้องการค่ะ
กด Ok

คลิก Ok จบขั้นตอนการตั้งค่าสร้างภาพลายน้ำค่ะ

กด Print Preview

ลักษณะของ work sheet จะยังคงมีลักษณะไม่ต่างจากก่อนสร้างภาพลายน้ำค่ะ
ภาพลายน้ำจะเห็นก็ต่อเมื่อ กด preview หรือพิมพ์ค่ะ

ลองใช้ดูหละกันนะคะ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มิถุนายน 2008, 02:10:43 PM โดย LittleCat »

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 432
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
Re: วิธีสร้าง "ลายน้ำ" ไว้หลังตาราง Excel
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2008, 02:16:56 PM »

เย .. เย็ ...
ในที่สุดก็ทำได้ อิอิ  :yaahoo:

ตามวิธีเก่าที่ลอง Custom Footer...

เปลี่ยนมาลอง Custom Header ... ตามที่ตุ๊กๆ ว่า

เสร็จแมว ทำรูปใหญ่เลย

เย .. เย้ ..

ขอบคุณตุ๊กๆ จ้ะ
 :yaahoo:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2135
    • SMFjusthost.com
Re: วิธีสร้าง "ลายน้ำ" ไว้หลังตาราง Excel
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2008, 01:12:00 AM »
เฮอ...  กว่าจะลงเอยได้เนอะ 555+
ขอบคุณตุ๊กๆจ้า

ออฟไลน์ yuwanda_pa

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2008, 12:04:42 PM »
เย้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เก่งจริงๆ เลยอ่ะคะ

ขอบคุณมากๆน่ะคะ

ออฟไลน์ pop_tm

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2008, 03:15:12 PM »
ขอบคุณครับ เยี่ยมไปเลยใช้กับตัวอื่นได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ tuk_tuk_ja

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 20
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2008, 10:08:57 PM »
ขอบคุณครับ เยี่ยมไปเลยใช้กับตัวอื่นได้มั๊ยครับ
นำไปเป็นแนวทางคงพอได้นะคะ
ถ้าหากใช้วิธีเดียวกันไม่น่าจะทำได
้เพราะว่าแต่ละโปรแกรมจะมีคำสั่งใช้งานที่แตกต่างกันไปค่ะ

ออฟไลน์ Game-Mun

• wAtAsHiwA LianG DeS
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 6
    • Game-Mun.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2008, 10:11:28 PM »
เยี่ยมไปเลยครับ น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ bb1926

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2008, 07:36:05 AM »
ขอบคุณครับ

cherry

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2009, 11:21:10 PM »
ขอบคุณมากๆ ค่ะ วิธีนี้ ใช้ได้ผลเลยค่ะ  ไม่งั้นเสนองานลูกค้า ฟอร์มไม่สวย แย่เลย ขอบคุณจริงๆ จ้า :firstaid:

ออฟไลน์ thunderbird

• พูดคำว่า "ขอบคุณ" ให้มากๆ
  • Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2009, 10:57:36 AM »
ขอบคุณมากครับ :yaahoo:

คนผ่านมา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20, มกราคม 2011, 08:42:50 PM »
ขอบคุณมากเลยครับ เผอิญผมมีงาน excel มาช้าไป น่าจะนานมากนะครับ ขอบคุณมากนะครับ :adore: :adore: :adore:

ออฟไลน์ zekan

• รักสงบ ชอบคบมิตรสหาย
  • Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 13
    • แบบบ้าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2011, 10:25:14 PM »
ขอบคุณมากมายครับ
แจกแบบบ้านฟรีพร้อมให้ดาวน์โหลดครบชุด

ออฟไลน์ somsaka1

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08, มีนาคม 2011, 12:19:30 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LIEWnetwork

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 17
  • วางระบบร้านเน็ตร้านเกมส์
    • วางระบบร้านเน็ตร้านเกมส์ ระบบ no hdd แยกเน็ตแยกเกมส์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 05:19:54 PM »
ผมใช้วิธีเอาภาพโปะลงไปแล้วเซ็ตให้อยู่หลังข้อความอ่ะครับ

ออฟไลน์ swimwear

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
    • www.swimwearlover.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08, เมษายน 2011, 05:54:40 PM »
เยี่ยมมากค่ะ ขอบคุณมากทั้งคนที่ถามและคนที่ตอบ เห็นด้วยค่ะ แบบฟอร์มเราจะได้ดูอินเตอร์หน่อยค่ะ
newbielink:http:// *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น* [nonactive]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top