Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีปัญหาเรื่อง refresh rate ครับ ลงวินโด้ใหม่ก็ยังไม่หาย (เล่ายาวนิดนึงนะคับ)  (อ่าน 9840 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohmjam555

• J
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
ขออนุญาติเล่ายาวสักหน่อยนะคับ
ก่อนหน้านี้ คอมผมปกติดีทุกอย่างครับ เปลี่ยน refresh rate ได้ครบทุกค่า
แล้วทีนี้ ผมพยายามจะลงเกม starwars outcast 2 คับ
แล้วพอเข้าเกมแล้วเกิดภาพล้มคับ แล้วทีนี้ผมก็แก้ config ในส่วนของคำสั่ง refresh rate
ในไฟล์ของ directory ของเกม พอแก้แล้ว กดเกม ภาพก็ไม่ล้มคับ แต่ก็ยังไม่เต็มจอ ผมก็พยายามแก้ต่อไป
โดยโหลด openGLมาลง ทีนี้มันก็บอกให้ผม restartคอม เท่านั้นแหละคับ พอวินโด้ บูทไปถึงส่วนที่เป็น
windows xp ไฟ led ปุ่ม power ของ monitor ก็ดับๆติดๆ เปิดไม่ได้เลยคับ
ทีแรก ผมตัดสินใจ ลงวินโด้ใหม่เลยคับ พอลงใหม่ปุ๊บ ลองเปลี่ยน Refresh rate ดู
ปรากฏว่า ใน resolution 1024x768 สามารถเปลี่ยนค่า refresh rate ได้แค่
60 กับ 85 ซึ่งก่อนลงวินโด้ใหม่จะเปลี่ยนได้ ตั้งแต่ 60 70 72 75 85
ถ้าเปลี่ยนเป็น 70 72 75 ไฟ led power จอก็กระพริบเป็นจังหวะเหมือนเดิม
(แต่ผมลองเข้า dota ดู ได้ยินเสียงนะคับ ว่ามันเข้าได้ แต่ว่าภาพไม่แสดง)
ผมก็พยายามหาวิธีแก้ตามเว็บนะคับ ทั้งใช้พวก โปรแกรมforst refresh rate/refresh rate fix/riva tuner
แล้วก็พวกแก้registryต่างๆ อีกประมาณ 3 วิธี แล้วผมก็ลองเข้า safe mode ไป set ค่า resfresh rate
ปรากฏว่า มันขึ้นว่า default hardware setting(ประมาณนี้)((ในส่วนของช่องrefresh rate))
ทีนี้ผมก็ลองวิธีอื่นอีกโดยไปที่ enable vga mode อ่านตามเว็บเค้าบอกให้เข้าโหมดนี้ แล้วไป set refresh rate
พอ setเป็น 70หรือ72หรือ75ปั๊บ ไฟ led หน้าจอก็กระพริบอีก ทีนี้พี่ชายผมโทรไปถามเพื่อน ว่าอยากเล่นดอทมาก
จะทำไงให้เล่นได้ด้วยค่า refresh rate 85(เพราะเปลี่ยนเป็นค่าอื่นไม่ได้) เพื่อนพี่ก็เลยบอกให้ลงดอทใหม่
เผื่อเพื่อว่าเกมมันอาจจะsetให้เล่นได้โดยค่า refresh rate 85 ปรากฏว่าลงใหม่ พอเข้าเกม มันก็ยังกระพริบอยู่
จากนั้นผมลองถอดการ์ดจอออก เพื่อที่จะให้มัน on board ปรากฏว่า ถอดการ์ดจอออก ทีนี้หน้าจอสัญญาณไม่เข้าเลย
ก็เลยใส่กลับไปใหม่ก็เปิดติดเหมือนเดิม แต่ปัญหาเดิมยังอยู่คือยังไม่สามารถเปลี่ยน refresh rate เป็น 75 ได้
(เพราะเข้าดอทปั๊บ มันจะ set refresh rate เป็น 75 ทันที) ทีนี้ผมเลยลองเอา monitor อีกอันมาเปลี่ยน
ทีนี้ปรากฏว่า monitorอีกอัน ไม่สามารถรองรับค่า refresh rate ได้ ผมพยายามมา 4 วันแล้ว ยังคงแก้ปํญหาไม่ได้
ลงวินโด้ใหม่ไป 2 รอบก็ยังไม่สามารถแก้ปํญหาได้ ทีนี้ผมลอง uninstall พวก driver การ์ดจอ แล้วก็ driver monitor
แล้ว restart คอม แล้วลงปรับ refresh rate พร้อมทั้ง update ให้ใหม่ที่สุด ก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาการกระพริบของไฟ led หน้าจอได้
ผมลอง search ใน google ดู เค้าบอกว่า อาจเกี่ยวกะไฟล์ xorg.conf
(ซึ่งผมคิดว่าไฟล์นี้มันใช้กับพวก linux ไม่เกี่ยวกะ xp) แล้วอีกอย่างนึง คือผมสงสัยว่า ค่าrefresh rate นี้
มันอาจจะไปจดจำในส่วนของ memoryการ์ดจอรึเปล่า ซึ่งส่วนนี้ผมไม่รู้จะไปปรับตรงไหนคับ
และนี่คือ spec ของ คอมผมคับ
---
Microsoft windows Xp
professional
Version 2002
service pack 3
---
Intel(R)
pentium(R) D CPU 3.00GHz
2.99GHz,2.00GB of RAM
---
การ์ดจอ Nvidia GeForce GT 220 1GB
directX 9.0c
---
monitor HP7550 crt color
---
วานผู้เชี่ยวชาญบอกถึงแนวทางแก้ปัญหาทีคับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ sak2005

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 79
  • The Matrix by Neo
เกี่ยวของกับ ไบออส และ การ์ดจอ ให้ทดลอง ลบไดเวอร์การ์ดจอออกก่อน
จากนั้นให้เคลียไบออส เสร็จแล้ว ลงไดร์เวอร์การ์ดจอเข้าไปใหม่
ถ้าย้งไม่หาย แสดงว่า การ์ดจอเสีย
จอมอนิเตอร์รุ่นเก่าบางรุ่น ไม่สามารถปรับรีเฟรชเรตสูงๆได้
ให้หาข้อมูลดูว่า รุ่นนั้นๆปรับได้สูงสุดเท่าไหร่ อย่างน้อยควรได้เกินว่า 60 Hz  ขึ้นไป
คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

• J
เกี่ยวของกับ ไบออส และ การ์ดจอ ให้ทดลอง ลบไดเวอร์การ์ดจอออกก่อน
จากนั้นให้เคลียไบออส เสร็จแล้ว ลงไดร์เวอร์การ์ดจอเข้าไปใหม่
ถ้าย้งไม่หาย แสดงว่า การ์ดจอเสีย
จอมอนิเตอร์รุ่นเก่าบางรุ่น ไม่สามารถปรับรีเฟรชเรตสูงๆได้
ให้หาข้อมูลดูว่า รุ่นนั้นๆปรับได้สูงสุดเท่าไหร่ อย่างน้อยควรได้เกินว่า 60 Hz  ขึ้นไป

1.ผมอยากทราบว่า ผมจะเคลียร์ไบออสยังไงคับ ด้วยวิธีไหน
2.ก่อนหน้านี้คอมผม ปรับค่า refresh rate ได้ครบทุกค่าเลยนะคับ ตั้งแต่ 60-85 เลยคับ

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
ลองโหลด driver ของจอมาลงดูครับ
http://h20000.www2.hp.com/bizsupport/TechSupport/DriverDownload.jsp?lang=en&cc=uk&prodNameId=222343&taskId=135&prodTypeId=382087&prodSeriesId=219439&lang=en&cc=uk
ปล.สงสัยว่าทำไมจะต้องปรับไป 85 ครับ
DotA ไม่ 85 มันก็เล่นได้ไม่ใช้เหรอครับ (ไม่เคยเล่นเกมส์นี้)
จอในโลกนี้มีไม่กี่ยี่ห้อที่ทำ refresh rate ได้ถึง 85 นะครับ
ยิ่ง lcd ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16, กุมภาพันธ์ 2012, 03:29:16 PM โดย CrayoN »

• J
ลองโหลด driver ของจอมาลงดูครับ
newbielink:http://h20000.www2.hp.com/bizsupport/TechSupport/DriverDownload.jsp?lang=en&cc=uk&prodNameId=222343&taskId=135&prodTypeId=382087&prodSeriesId=219439&lang=en&cc=uk [nonactive]
ปล.สงสัยว่าทำไมจะต้องปรับไป 85 ครับ
DotA ไม่ 85 มันก็เล่นได้ไม่ใช้เหรอครับ (ไม่เคยเล่นเกมส์นี้)
จอในโลกนี้มีไม่กี่ยี่ห้อที่ทำ refresh rate ได้ถึง 85 นะครับ
ยิ่ง lcd ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย

ลองโหลด driver มาลงแล้วคับ ปรากฏว่า ยังแก้ปัญหาไฟled powerจอกระพริบไม่ได้ครับ
แต่พอลง driver สามารถจะใช้ refresh rate ได้ถึง 100 เลยครับ
(ปล.คือเข้าใจคับ ว่า ไม่ต้อง 85 ก็เล่นไำด้ แต่ว่าทุกครั้งที่เข้าdota จอมันจะปรับไปที่ 75 แล้วพอปรับไป 75 ไฟpowerจอผมก็จะกระพริบครับ
เกมเ้ข้าได้นะคับ แต่ว่า ไม่มีภาพ ได้ยินแต่เสียง T T)

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
กระพริบแล้วจอดับความหมายเดียวคือมันแสดงผลไม่ได้
น่าจะเกิดจากตัวจอเองครับ เก่าแล้ว วงจรเริ่มเสื่อมสภาพตามวัย

• J
กระพริบแล้วจอดับความหมายเดียวคือมันแสดงผลไม่ได้
น่าจะเกิดจากตัวจอเองครับ เก่าแล้ว วงจรเริ่มเสื่อมสภาพตามวัย
คือก่อนหน้านี้ปรับได้ทุกค่านะครับ แต่ตอนนี้ถ้าไม่ปรับ 85 มันจะกระพริบ แล้วลองเปลี่ยนหน้าจอแล้วก้ยังไม่หายครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top