Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: BackUp Database ตารางที่ใหญ่กว่า 32MB ไม่ได้ครับ  (อ่าน 41780 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzio

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 24
ผมไม่สามารถ BackUp Database ที่ใหญ่กว่า 32MBครับ พอมีวิธีมั้ยครับ ผมจะย้ายไป host ใหม่

ตอนนี้มี

smf_log_topics       56MB
smf_messages       205MB

เห็นเขาว่าต้องลบข้อมูลออกให้เหลือ 32MB ไม่รู้จะลบยังไงเลยครับ มันใหญ่กว่าตั้งหลายเท่า

ถ้าต้องลบจริง ขอถามเกี่ยวกับ
หมวด 'บำรุงรักษา - ลบหัวข้อเก่า' ด้วยครับ

ลบหัวข้อที่มีอายุนานกว่า 120 วัน, ซึ่งคือ
- เรียงตามหัวข้อใดๆ
-  แจ้งหัวข้อที่ย้าย
-  ล็อค

ถ้าผม ลงไว้ 120 วันแล้วเลือกที่ - เรียงตามหัวข้อใดๆ  ถ้ากดลบ  หมวดนั้นๆที่ผมลบ อย่างกระทู้ที่ ตั้งเกิน 120 วัน แต่ยังมีคนตอบไปตอบมาไม่ถึง120วัน จะหายด้วยมั้ยครับ

ตอนนี้ผมมี ลบๆไปบางแล้วครับ แต่ไปดูที่ SQL เนื้อที่มันไม่กระดิกเลย หรือมันไม่ได้โชว์ realtime หรือ ผมยังลบไม่พอครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ตอนนี้ผมใช้ SMF 1.1 RC3 อยู่ครับ

อยากจะอัพเป็น 2.0.2 สามารถทำได้มั้ยครับ ถ้าไม่ได้สามารถอัพได้สูงสุด ตัวไหนครับ

ผมดูจากในกระทู้นี้
"SMF ออกตัวอัพเดท 1.1.16 และ 2.0.2 แล้ว"
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=8791.0

ผมสามารถ อัพจาก 1.1 RC3 เป็น 1.1.16 แล้วค่อยอัพเป็น 2.0.2 ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22, มีนาคม 2012, 11:50:21 PM โดย benzio »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: อยาก Update เป็น ล่าสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 12:47:13 AM »
ลองอัพจาก 1.1 RC3  ไปเป็น 2.0.2 เลยก็ได้
สำรองข้อมูลไว้ด้วย

วิธี
http://simplemachines.in.th/index.php?topic=42.0

Re: อยาก Update เป็น ล่าสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05, มีนาคม 2012, 02:00:12 PM »
ขอบคุณมากครับ

มีคำถามเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ โฟล์เดอร์   "tdata" มันเก็บพวกไฟล์อะไรครับ พอดีผมbackup ไฟล์ของSMF ลงมาไว้ในเครื่อง แต่มันติด 3 ไฟล์ ไม่ยอมตามมาด้วยครับ

Uploaded with ImageShack.us

ออฟไลน์ Tcomputer

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 498
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05, มีนาคม 2012, 03:24:17 PM »
คิดว่าน่าจะเป็น ตัวเก็บข้อมูลสำหรับกดปุ่มขอบคุณ หรือเปล่าครับ คุ้นๆ ถ้าไม่ใช่ขออภัย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05, มีนาคม 2012, 05:53:17 PM »
ใช่ พวกแต๊งคูล
แต่ถ้าอัพเป็น 2.0 ก็ไม่ต้องเก็บหรอก เพราะจะใช้ไม่ได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, มีนาคม 2012, 06:51:33 PM »
อ่อ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  :yaahoo:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 09:59:20 PM »
มีคำถามนิดนึงครับ

มีความเสี่ยงมากแค่ไหน ถ้าผมจะupdate เป็นserverจริงเลย แล้วมันจะติดbugครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 10:26:03 PM »
ความเสี่ยงที่ว่านี้ให้คิดสารตะออกมาหลายๆอย่าง

1. ความเสียหายของฐานข้อมูล หรือความผิดเพี้ยนที่เกิดจากการโมฐานข้อมูลหลักของบอร์ด หรือจากการคอนเวิทภาษาที่ไม่สมบูรณ์
* ถ้าบอร์ดไม่เคยโมอย่างที่ว่ามา ก็สบายใจได้

2. ความเสี่ยงเรื่องความไม่พร้อมของมายเอสคิวแอล  อันนี้เป็นเรื่องของโฮสต์ ก็ไม่ค่อยจะเจอเท่าไหร่ นานๆเจอสักเจ้านึง
* ถ้าโฮสตืที่ใช้ปกติดีทุกอย่าง ก็ลุยเลย

**** อย่าลืมแบ็คอัพไฟล์ .../ธีม   .../ซอร์ส  อินเด็ก  เซ็ตติ้ง
**** แบ็คอัพฐานข้อมูลด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20, มีนาคม 2012, 10:20:30 AM »
ขอบคุณมากครับ ^^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20, มีนาคม 2012, 07:00:59 PM »
มีปัญหา  เกี่ยวกับ การย้ายhost ครับ

ก่อนที่จะย้าย domain nameจริง ไป ผมอยากจะลองย้าย webboard ไปก่อนครับ

แต่ตอนนี้มันอย่างนี้ครับ

http://www.doxxer.com/Webboard/index.php

ที่ผมทำไป:
- copy ไดเรคทอรี่ webboard ของHostเก่าไปที่ใหม่
- back up ตารางใน Database เก่า แล้วไปใส่ในที่ใหม่
- แก้ไฟล์ Settings.php

########## Maintenance ##########
# Note: If $maintenance is set to 2, the forum will be unusable!  Change it to 0 to fix it.
$maintenance = 0;      # Set to 1 to enable Maintenance Mode, 2 to make the forum untouchable. (you'll have to make it 0 again manually!)
$mtitle = 'Maintenance Mode';      # Title for the Maintenance Mode message.
$mmessage = 'ปิดปรับปรุงชั่วคราว จะกลับมาภายใน2ชั่วโมงครับ';      # Description of why the forum is in maintenance mode.

########## Forum Info ##########
$mbname = 'D-Club Board';      # The name of your forum.
$language = 'thai';      # The default language file set for the forum.
$boardurl = 'http://www.doxxer.com/webboard';       # URL to your forum's folder. (without the trailing /!)
$webmaster_email = 'dbigbike[แอท]hotmail.com';      # Email address to send emails from. (like noreply[แอท]yourdomain.com.)
$cookiename = 'SMFCookie687';      # Name of the cookie to set for authentication.

########## Database Info ##########
$db_server = 'localhost'; (ตอนแรกเป็น ip server ยาวๆ)
$db_name = 'databaseใหม่';
$db_user = 'user ใหม่';
$db_passwd = 'pass';
$db_prefix = 'smf_';
$db_persist = 0;
$db_error_send = 1;

########## Directories/Files ##########
# Note: These directories do not have to be changed unless you move things.
$boarddir = '/home/shineray/domains/doxxer.com/public_html/Webboard';      # The absolute path to the forum's folder. (not just '.'!)
$sourcedir = '/home/shineray/domains/doxxer.com/public_html/Webboard/Sources';      # Path to the Sources directory.

########## Error-Catching ##########
# Note: You shouldn't touch these settings.
$db_last_error = 1331755519;

# Make sure the paths are correct... at least try to fix them.
if (!file_exists($boarddir) && file_exists(dirname(__FILE__) . '/agreement.txt'))
   $boarddir = dirname(__FILE__);
if (!file_exists($sourcedir) && file_exists($boarddir . '/Sources'))
   $sourcedir = $boarddir . '/Sources';

?>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, มีนาคม 2012, 07:03:08 PM โดย benzio »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21, มีนาคม 2012, 02:05:19 PM »
- ตรวจดูชื่อโฟลเดอร์ ชื่อไฟล์
- ลองเปอมิสชั่นไฟล์ให้เป็น 755

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 12:24:34 PM »
- ตรวจดูชื่อโฟลเดอร์ ชื่อไฟล์
- ลองเปอมิสชั่นไฟล์ให้เป็น 755

ขอบคุณครับ

ชื่อ dir ผิดจริงด้วย

แต่มันยัง connect กับ Database ไม่ได้ครับ

http://www.doxxer.com/Webboard/index.php

แต่ถ้าใส่ไฟล์ Settings.php ของอันเก่า พอเราเข้าตามlink มันก็ขึ้นเป็นหน้าเว็บบอร์ดเดิมนะครับ

แล้วurl ก็เป็น http://www.doxxer.com/Webboard/index.php ด้วยครับ แต่พอเราlogin urlมันก็ขึ้นเป็น เว็บเก่าเลย http://www.dbigbike.com/Webboard/index.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22, มีนาคม 2012, 12:28:43 PM โดย benzio »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 02:05:20 PM »
เพราะไฟล์เซ็ตติ้งเก่ากำหนด ยูอาแอลบอร์ดไปที่บิ๊กไบค์

ไฟล์ใหม่เราต้องแน่ใจก่อนว่า ใส่รายละเอียดถูก
ทั้งยูอาแอล ดาต้าเบส
ลองจัวภาพหน้ารวมดาตาเบาในคอนโทรลพาแนลเว็บใหม่มาดู

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 02:37:33 PM »
database เป็น shineray_dclub
User: shineray_th ครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 03:51:17 PM »
ฮือ ก้น่าจะได้นี่นา ลองเช็คพวกยูอาแอลอีกทีละกัน
ถ้าไม่ได้ลองส่ง คอนโทรลพาแนล+ยูส+พาสของเว็บใหม่มาทางพีเอม เดี๋ยวเราลองดูให้

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top