Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: BackUp Database ตารางที่ใหญ่กว่า 32MB ไม่ได้ครับ  (อ่าน 41787 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzio

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 24
Re: อยาก Update เป็น ล่าสุดครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 04:29:09 PM »
ฮือ ก้น่าจะได้นี่นา ลองเช็คพวกยูอาแอลอีกทีละกัน
ถ้าไม่ได้ลองส่ง คอนโทรลพาแนล+ยูส+พาสของเว็บใหม่มาทางพีเอม เดี๋ยวเราลองดูให้

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: อยาก Update เป็น ล่าสุดครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 04:53:04 PM »
ไฟล์เซ็ตติ้งกำหนดถูกแล้ว แต่ที่เละคือฐานข้อมูล
shineray_dclub  ตามที่ทำฐานข้อมูลเอาไว้ มีตารางของ smf แค่ 25 ตารางเท่านั้น
ปกติ 1.1 จะมี 42 ตาราง 2.0 น่าจะ57 หรือ 62 ไม่แน่ใจ
แต่ 25 นี่ไม่ครบแน่นอน แม้แต่ตารางเซ็ตติ้งก็ไม่มี บอร์ดจึงคอนเนคฐานข้อมูลไม่ได้
และอีกอย่าง ใน dclub นี้ prefix ก็ไม่ตรงกัน อันนี้ไม่รู้ว่าวันหน้าจะมีผลอะไรไหม ที่แน่ๆ เอสเอ็มเอฟ prefix ต้องตรงกัน
ในนี้มีทั้ง   jos   mos    smf

ลองจัดการเรื่องการติดตั้ง-อัพเกรด-อิมพอร์ตฐานข้อมูลอีกครั้ง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 05:38:23 PM »
ไฟล์เซ็ตติ้งกำหนดถูกแล้ว แต่ที่เละคือฐานข้อมูล
shineray_dclub  ตามที่ทำฐานข้อมูลเอาไว้ มีตารางของ smf แค่ 25 ตารางเท่านั้น
ปกติ 1.1 จะมี 42 ตาราง 2.0 น่าจะ57 หรือ 62 ไม่แน่ใจ
แต่ 25 นี่ไม่ครบแน่นอน แม้แต่ตารางเซ็ตติ้งก็ไม่มี บอร์ดจึงคอนเนคฐานข้อมูลไม่ได้
และอีกอย่าง ใน dclub นี้ prefix ก็ไม่ตรงกัน อันนี้ไม่รู้ว่าวันหน้าจะมีผลอะไรไหม ที่แน่ๆ เอสเอ็มเอฟ prefix ต้องตรงกัน
ในนี้มีทั้ง   jos   mos    smf

ลองจัดการเรื่องการติดตั้ง-อัพเกรด-อิมพอร์ตฐานข้อมูลอีกครั้ง

ขอบคุณมากครับ เด๊วผมจะลอง Backup database มาดูอีกทีครับ
ที่ผมพอรู้
SMF คือ SMF
MOS คือ Mambo ของ host เก่า
แต่ jos นี่คืออะไรก็ไม่รู้ ตอนติดตั้ง ผมให้เขาทำให้อีกทีครับ มันคืออะไรก็ไม่รู้

ขอบคุณมากๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 05:41:29 PM »
jos คือ default prefix ของ joomla ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 05:50:19 PM »
ผมลองไปนับตาราง ของ SMF ในHOSTเก่าแล้วครับ ของผมมันมีแค่ 41ตารางเองครับ หายไปตารางนึง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 05:51:41 PM »
jos คือ default prefix ของ joomla ครับ

ขอบคุณมากครับ ผมจะได้backup แค่ตาราง SMF

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 06:15:30 PM »
ผมเจอปัญหาแล้วครับ ตอนbackup ข้อมูล มันลงมาแค่ 25ตารางเองครับ(19MB) ไม่รู้ทำไม เด๊วผมจะลองค่อยๆbackupดูครับ

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 07:12:05 PM »
เข้าไปแบ็คอัพโดยตรงที่ phpmyAdmin เลยครับ
เซฟเป็น sql ไม่ต้องเซฟเป็น zip หรือ gzip แล้วก็ไม่ต้องใช้โปรแกรมช่วยดาวน์โหลดครับ

Re: BackUp Database ตารางที่ใหญ่กว่า 32MB ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 11:47:34 PM »
ผมไม่สามารถ BackUp Database ที่ใหญ่กว่า 32MBครับ พอมีวิธีมั้ยครับ ผมจะย้ายไป host ใหม่

ตอนนี้มี

smf_log_topics       56MB
smf_messages       205MB

เห็นเขาว่าต้องลบข้อมูลออกให้เหลือ 32MB ไม่รู้จะลบยังไงเลยครับ มันใหญ่กว่าตั้งหลายเท่า

ถ้าต้องลบจริง ขอถามเกี่ยวกับ
หมวด 'บำรุงรักษา - ลบหัวข้อเก่า' ด้วยครับ

ลบหัวข้อที่มีอายุนานกว่า 120 วัน, ซึ่งคือ
- เรียงตามหัวข้อใดๆ
-  แจ้งหัวข้อที่ย้าย
-  ล็อค

ถ้าผม ลงไว้ 120 วันแล้วเลือกที่ - เรียงตามหัวข้อใดๆ  ถ้ากดลบ  หมวดนั้นๆที่ผมลบ อย่างกระทู้ที่ ตั้งเกิน 120 วัน แต่ยังมีคนตอบไปตอบมาไม่ถึง120วัน จะหายด้วยมั้ยครับ

ตอนนี้ผมมี ลบๆไปบางแล้วครับ แต่ไปดูที่ SQL เนื้อที่มันไม่กระดิกเลย หรือมันไม่ได้โชว์ realtime หรือ ผมยังลบไม่พอครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22, มีนาคม 2012, 11:50:10 PM โดย benzio »

• *
Re: BackUp Database ตารางที่ใหญ่กว่า 32MB ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 11:56:56 PM »
อย่าเพิ่งไปลบมัน
ใจเย็นก่อน 

ให้ใช้วิธีนี้
1. เข้าคอนโทรลพาแนล
2. ไปที่ แบ็คอัพ รีสโต
3. ติ๊กถูกให้หมด
4. คลิกแบ็คอัพ  พอแบ็คอัพเสร็จ จะมีเมล์แจ้งมา
5. ไปดาวน์โหลดไฟล์แบ็คอัพผ่านทางเอฟทีพี จะอยู่ในรูท backups
6. แตกไฟล์สองรอบโดยใช้โปรแกรม 7ซิป
7. ในนั้นจะมีทั้งไฟล์ ทั้งฐานข้อมูล  ครบหมดทุกตัว

------
ถ้าจะย้ายโฮสต์ใหม่ สามารถนำไฟล์แบ็คอัพนี้ส่งให้ทางโฮสต์สร้างยูสเซอร์ แล้วรีสโตร์ข้อมูลจากไฟล์เข้าไปในยูสเซอร์ได้เลย
ไม่ต้องมานั่งอิมพอร์ตเอง

หรือถ้าเราเป็นเจ้าของเครื่อง หรือเป็นวีพีเอส ก็สามารถทำได้เอง

ตอนนี้ขอให้โฮสต์กู้คืนก่อนละก่อน แล้วค่อยแบ็คอัพ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 12:07:08 AM »
อย่าเพิ่งไปลบมัน
ใจเย็นก่อน 

ให้ใช้วิธีนี้
4. คลิกแบ็คอัพ  พอแบ็คอัพเสร็จ จะมีเมล์แจ้งมา
5. ไปดาวน์โหลดไฟล์แบ็คอัพผ่านทางเอฟทีพี จะอยู่ในรูท backups
6. แตกไฟล์สองรอบโดยใช้โปรแกรม 7ซิป
7. ในนั้นจะมีทั้งไฟล์ ทั้งฐานข้อมูล  ครบหมดทุกตัว

------
ถ้าจะย้ายโฮสต์ใหม่ สามารถนำไฟล์แบ็คอัพนี้ส่งให้ทางโฮสต์สร้างยูสเซอร์ แล้วรีสโตร์ข้อมูลจากไฟล์เข้าไปในยูสเซอร์ได้เลย
ไม่ต้องมานั่งอิมพอร์ตเอง

หรือถ้าเราเป็นเจ้าของเครื่อง หรือเป็นวีพีเอส ก็สามารถทำได้เอง

ตอนนี้ขอให้โฮสต์กู้คืนก่อนละก่อน แล้วค่อยแบ็คอัพ

ขอบคุณมากครับ ผมจะพยายามดูครับ ^^

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 01:37:52 AM »
Controlpanal ของhostเก่าไม่มีคำสั่งที่ว่าครับ มีแต่ให้ตั้งค่าจำกัดขนาดdatabase กับ ตั้งค่า user ครับ ส่งเมล์ถามเขาไปแล้วครับ แอบเขินๆเหมือนกันครับใช้hostนี้มาตั้งหลายปี แล้วจะมาย้าย  :razz:

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 01:14:38 PM »
ถ้าผมทำตามนี้ จะมีความเสี่ยงอะไรไหมครับ

http://www.alligartor.com/03/bigdump/index.html

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 01:47:39 PM »
1. เป็นสิทธิ์ของเรา โฮสต์เขาเจอกรณีนี้บ่อยๆอยู่แล้ว ย้ายได้ ไม่ต้องเขิล
ตอนนี้คือขอให้เขาทำแบ็คอัพให้ และให้ลิงก์ดาวน์โหลดกับเรา 

2. บิ๊กดัมพ์ วันก่อนทำก็เรียบร้อยดี ดีบี 600 เม็ก
ว่าตามที่เคยทำมา
บิ๊กดัมพ์นี่ใช้ไม่ไม่ค่อยจะได้ผลถ้าฐานข้อมูลเป็น ทีไอเอส
แต่ถ้าเป็นยูทีเอฟก็ทำได้ปกติครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 09:10:08 PM »
ทางHost เขาให้ผมbackup DB ด้วย HeidiSQL ครับ
ผมโหลดลงมาแล้วครับ เป็นไฟล์ .sql  3ร้อยกว่าMB

แต่ตอนนี้ผมติดปัญหาตรง อัพขึ้น host ใหม่ครับ

ผมสามารถทำตามวิธีนี้ได้ไหมครับ
อ้างถึง
4. คลิกแบ็คอัพ  พอแบ็คอัพเสร็จ จะมีเมล์แจ้งมา
7. ในนั้นจะมีทั้งไฟล์ ทั้งฐานข้อมูล  ครบหมดทุกตัว

ตอนนี้ผมลอง ใช้ bigdump

มันน่าจะเป็นประมาณว่า ผมต้องสร้าง database ให้ชื่อเหมือนตอนhostเก่าผมถึงจะ สามารถdumpตารางลงไปได้ใช่มั้ยครับ

หรือผมใส่pathของbigdumpผิดครับ?

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :cheesy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24, มีนาคม 2012, 11:19:36 AM โดย benzio »

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top