Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ System32 ครับ  (อ่าน 20795 ครั้ง)

ขุนดัน

• บุคคลทั่วไป
เกี่ยวกับ System32 ครับ
« เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 01:24:48 AM »
คือผมอยากจะทราบเกี่ยวกับ System32 (Win XP) คือผมดูจากเครื่องอื่น ๆ แล้ว Sysyem32 จะมีขนาด 500-600 MB แต่ของผม มี 1G กว่า ๆ (เครื่องผมลงเกมส์ด้วย) คือผมอยากจะทราบว่า
1. จะมีวิธีดูได้อย่างไรว่า ใน System32 มีไฟล์ต่าง ๆ มากมาย เราจะรู้ได้อย่างไรว่าอันไหนใช้ อันไหนไม่ใช้ ต้องใช้โปรแกรมอะไรที่จะสามารถดูได้  แล้วไฟล์ที่ไม่ใช้สามารถที่จะลบได้ไหม
2.  การลงเกมล์ หรือ โปรแกรมต่าง ๆ จะมีไฟล์บางตัวที่จะต้องลงใน System32 ถ้าเราถอนเกมส์ หรือ โปรแกรมนั้น ๆ ออกไป ไฟล์ที่อยู่ใน System32 ตอนที่เราลงเกมส์หรือโปรแกรมจะถูกถอนออกไปด้วยไหม
รบกวนผู้รู้ทุก ๆ ท่านช่วยให้คำตอบผมสักที ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ
หมายเหตุ  ตามข้อ 1. ถ้าต้องใช้โปรแกรมอะไรที่ใช้ในการแสกนหาใน System32  ขอให้ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะขรับ ขอบพระคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ sak2005

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 79
  • The Matrix by Neo
Re: เกี่ยวกับ System32 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 01:45:42 AM »
System32 เป็นแหล่งรวม Drivers ต่างๆ ที่มีความสำคัญต่อ Windows ..ห้ามลบอะไรออกเด็ดขาด ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
การเข้าไปแก้ไขอะไรใน System32 โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อาจทำให้ Windows มีปัญหาได้
คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

kaikimao

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 03:41:00 AM »
xp ถ้าลงเพียวๆ ไม่ลงโปรแกรมอะไรเพิ้มเลย ใน system32 คงมีไฟล์อยู้ไม่กี่ร้อยเม็ก

ใน system32 มีอะไรบ้าง

1. โปรแกรมพื้นฐานของ Windows รวมไปถึง Notepad, Calculator, MSPaint และ Accessories มาตรฐานของ Windows
 (Win9x ไฟล์เหล่านี้จะอยู่ใน \Windows)

2. ไดนามิกลิ้งค์ (.DLL, .OCX) เป็นไฟล์รันไทม์ หรือไฟล์ที่รวมชุดคำสั่ง API ให้โปรแกรมอื่นๆ บนวินโดวส์เรียกใช้

3. ไฟล์ที่เกี่ยวข้องกับ Driver บนเครื่อง ทั้งไฟล์ .inf และตัวไดรเวอร์จริงๆ ของอุปกรณ์ทั้งหมดในเครื่องเรา

4. DirectX

5. ไฟล์ที่เกี่ยวกับชุดภาษาในเครื่อง (MUI)

6. ICM ไฟล์ หรือไำฟล์ที่ไว้เก็บชุดสีเพื่อให้จอภาพหรือเครื่องพิมพ์นำไปใ้ช้งาน

7. ตัว Installer ของโปรแกรมบางตัว (เก็บไว้เผื่อ Uninstall จาก Add/Remove...)

*8. ไฟล์สำรองที่เก็บไว้หลังจากการติดตั้ง Service pack

9. dllcache เก็บไฟล์ของ System File Protection เผื่อไว้ว่าโปรแกรมบางตัวจะลบไฟล์สำคัญๆ ออกไป
 (ทดลองลบไฟล์ \windows\system32\####.scr ซึ่งเป็น Screen saver ออก รอซักพััก ไฟล์ .scr ที่ลบไป จะกลับมาคืน)

+ อีกเยอะเลยครับ

ทีนี้มันมีอะไรที่ลบออกได้โดยไม่มีผลกระทบต่อระบบของเรา

*8 อันนี้ลบได้ แต่จริงๆ แล้วมันอยู่บน \Windows ไม่ได้อยู่บน \Windows\System32 มองดูจะเห้นเป้น Folder สีน้ำเงิน (Compress folder) ลบได้ ถ้าไม่คิดจะ Uninstall service pack หรือ Update file ต่างๆ

(7) ลบได้ ถ้าไม่คิดจะถอนโปรแกรมเหมือนกัน แต่โปรแกรมบางตัวจะใช้ไอคอนจากไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์นี้ หากลบไป ไอคอนของโปรแกรมนั้นๆ จะเสียไป (เฉพาะรูปนะ แต่ยังเรียกใช้งานโปรแกรมได้)

(1) ลบได้ หากเราไม่คิดจะใช้มัน เช่น Notepad ,...

และอื่นๆ หากต้องการทราบว่าลบได้หรือไม่ ให้ลองลบได้เลย วินโดวส์เพี้ยนขึ้นมา แสดงว่าไฟล์ที่ลบไปสำคัญ ให้ลงวินโดวส์ใหม่ แล้วอย่าไปลบไฟล์ที่ว่านั้นอีก

ออฟไลน์ vini

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 04:49:28 AM »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มากเลย
มีกัลยาณมิตร คือได้ชีวิตที่ประเสริฐ                            
มนุษย์เป็นสัตว์ประเสริฐด้วยการศึกษา
อยู่เพื่อพัฒนากรรม ไม่ใช่อยู่เพื่อใช้กรรม                         
มีความจริงเดียวกัน ทั้งแก่ผู้หลง และผู้รู้เท่าทัน
ลงมือทำ ไม่รอคอยความหวังจากการอ้อนวอน

ขุนดัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 04:14:09 PM »
ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ ผมได้ความรู้มากขึ้นอีกเยอะเลย ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ cc

• เห็นด้วย&ขอบคุณ: 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 02:20:17 PM »

ขอถามหน่อยนะคะ แล้วไวร้ส win 32 นี่มันเกี่ยวกับ system 32 ตรงไหนค่ะ  :undecided:

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 02:44:04 PM »
ให้ลองลบได้เลย วินโดวส์เพี้ยนขึ้นมา แสดงว่าไฟล์ที่ลบไปสำคัญ ให้ลงวินโดวส์ใหม่ แล้วอย่าไปลบไฟล์ที่ว่านั้นอีก
คงลงวินโดวส์ใหม่หลายครั้งอ่ะนะกว่าจะรู้แจ้งเห็นจริง  :haha:
ขอบคุณครับท่านไก่(ผัด)ขี้เมา

:smiley:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 03:15:01 PM »

ขอถามหน่อยนะคะ แล้วไวร้ส win 32 นี่มันเกี่ยวกับ system 32 ตรงไหนค่ะ  :undecided:

อย่างที่ท่านไก่ว่ามาข้างต้น  เพราะการทำงานของวินโดวส์และแอพพลิเคชั่นใหญ่ๆ มันต้องทำในซีสเต็ม32 แทบทั้งนั้น 
ไวรัสก้เช่นกัน  การทำงานของมันคือรบกวนและทำลายวินโดวส์ ก็ต้องเข้าสู่ในกลางของวินโดวส์ให้ได้   

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 04:47:58 PM »

อ๋อ....แบบนี้นี่อง  :adore: :adore:

kaikimao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 06:36:21 PM »

Win32 เค้าจะหมายถึง Windows ที่ทำงานบนระบบ 32 บิท ถ้า Win64 ก็ Windows 64 บิท Win 128 ยังไม่มี เพราะยังไม่มีใครเค้าทำ (แล้วจะบอกทำไม ??)  :grin:

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 08:10:42 PM »
 :razz: :razz:

ขอบคุณค่ะ ที่ช่วยเพิ่มเติมความรู้ให้คะ  :adore:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top