Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: คอมพิวเตอร์ดับบ่อย  (อ่าน 12851 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nick

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
คอมพิวเตอร์ดับบ่อย
« เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 02:26:03 PM »
ไม่รู้ว่าคอมพิวเตอร์เป็นอะไรครับ ใช้งานอยู่ดีๆมันก็ดับไป ดับแบบบางครั้งก็รีสตาร์ท บางครั้งก็ดับไปเฉยๆโดยที่ไฟสถานะที่ตัวเคสยังติดอยู่ แต่จอแจ้งว่าไม่มีสัญญาณเข้ามาที่จอ ไม่รู้จะอธิบายยังไง เพราะไม่มีความรู้ แต่อาการมันก็ตามที่แจ้งข้างต้นครับ มีสาเหตุมาจากอะไรครับ กลัวแบบว่าบางทีพิมพ์งานไปเรื่อยๆแล้วมันดับ ก็ต้องมานั่งพิมพ์งานใหม่อีก ขืนทำไปเซฟไปประสาทกินแน่ะครับ เพราะไม่รู้ว่ามันจะดับเมื่อไหร่

ออฟไลน์ sak2005

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 78
  • The Matrix by Neo
Re: คอมพิวเตอร์ดับบ่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 04:12:12 PM »
สงสัยโดนไวรัสแล้วครับ..
Link:http://www.bcoms.net/webboard/detail.asp?id=50823

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 05:08:39 PM »
ขอบคุณครับ ผมลองโหลดมาแล้ว ว่าแต่ใช้ยังไงเหรอครับ ผมลองกดดู มันขึ้นแบนเนอร์ว่า is not valid Win32 Application ประมาณนี้อ่ะคับ ทั้งสี่ตัวเลย

อ้อ!! เดี๋ยวลองใหม่นะครับ เพราะเพิ่งเจอความเห็นด้านล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, มิถุนายน 2008, 05:12:35 PM โดย Nick »

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 05:23:58 PM »
ผมลองทำดูแล้วนะครับ ไม่รู้จะไปวางไว้ที่ไหน ก็เลยวางไว้ในที่ที่คุณ sak ยกตัวอย่างไว้ ซึ่งก็วางได้หมด ไม่มีแจ้งว่าต้องวางทับแต่อย่างใด

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 430
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2008, 05:32:40 PM »
ไม่รู้ว่าคอมพิวเตอร์เป็นอะไรครับ ใช้งานอยู่ดีๆมันก็ดับไป ดับแบบบางครั้งก็รีสตาร์ท บางครั้งก็ดับไปเฉยๆโดยที่ไฟสถานะที่ตัวเคสยังติดอยู่ แต่จอแจ้งว่าไม่มีสัญญาณเข้ามาที่จอ ไม่รู้จะอธิบายยังไง เพราะไม่มีความรู้ แต่อาการมันก็ตามที่แจ้งข้างต้นครับ มีสาเหตุมาจากอะไรครับ กลัวแบบว่าบางทีพิมพ์งานไปเรื่อยๆแล้วมันดับ ก็ต้องมานั่งพิมพ์งานใหม่อีก ขืนทำไปเซฟไปประสาทกินแน่ะครับ เพราะไม่รู้ว่ามันจะดับเมื่อไหร่

งานอะไรละจ๊ะ

ควรจะทำมือให้ชินนะ กับการกด Ctrl+S เพื่อเซฟงาน
แบบว่า เมื่อก่อนโดนบ่อย กับงานที่พิมพ์ๆ ทำๆ อยู่ แล้วมันเดี้ยงไปเฉยๆ ... (ซะงั้น)
เซ็งจิตๆ มากๆ ขอบอก ยิ่งโดนบ่อยๆ ยิ่งเซ็งขนาด
 :razz:

เดี๋ยวนี้เลยชินมือ ว่า "พิมพ์ๆ ไปจะกด Ctrl+S (เซฟ) เป็นระยะๆ
หากว่าดวงซวยมันเดี้ยงขึ้นมาขณะใช้ ก็จะได้เปิดไฟล์เก่ากลับมาได้ กับการแก้ไขล่าสุด ที่ได้เซฟไป

เหอๆๆ

มิมีไร ไม่ได้มาแนะนำวิธีแก้เลย แค่มาแบ่งปันประสบการณ์
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1891
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2008, 04:49:43 PM »
ลองทำงี้ดูก่อน

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 12:05:04 AM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้อาการที่ว่าหายเป็นปกติแล้วครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1891
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 01:47:12 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้อาการที่ว่าหายเป็นปกติแล้วครับ

ตกลงมันเป้นที่อะไร แล้วแก้ยังไงเหรอ 
เพราะไอ้เรื่องดับ+รีเอง มันหลากหลายสาเหตุ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 08:57:41 PM »

ตกลงมันเป้นที่อะไร แล้วแก้ยังไงเหรอ 
เพราะไอ้เรื่องดับ+รีเอง มันหลากหลายสาเหตุ
สาเหตุที่มันหายเป็นปกติผมก็ไม่แน่ใจนักเครับ เพราะนอกจากลองทำตามคำแนะนำของคุณ sak แล้วก็ไม่ได้ทำอย่างอื่นอีกเลย

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15, กันยายน 2008, 12:02:20 AM »
ขออนุญาตรายงานความคืบหน้าครับ ตอนนี้คอมผมกลับมาเป็นอาการเดิมอีกแล้วครับ เล่นๆอยู่ก็ดับไป แล้วก็บู๊ตขึ้นมาเองใหม่ เป็นบ่อยด้วย

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15, กันยายน 2008, 01:44:30 AM »
ขออนุญาตรายงานความคืบหน้าครับ ตอนนี้คอมผมกลับมาเป็นอาการเดิมอีกแล้วครับ เล่นๆอยู่ก็ดับไป แล้วก็บู๊ตขึ้นมาเองใหม่ เป็นบ่อยด้วย

1. Hardware มีปัญหา

2. Software มีปัญหา

คิดว่าเป็นเพราะอะไรดีล่ะท่าน sak2005

การแก้ไขบางอย่าง เป็นแึค่การแก้ไขชั่วคราว ไม่ยั่งยืน

ผมไม่ตอบกระทู้นี้ต่อนะ รอท่าน sak2005 มารับผิดชอบงานตัวเอง

:cool:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top