Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: จะรู้ได้ยังไงว่าซีพียูเรายังไม่พัง  (อ่าน 21955 ครั้ง)

ออฟไลน์ notton

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
 คือผมเปลี่ยนพัดลม เปลี่ยนเคส เปลี่ยนมาเธอร์บอร์ดมาหลายครั้งแล้วครับ กี่ทีๆก็สำเร็จ

ตอนนี้เปลี่ยนกลับมาใส่กับอุปกรณ์ชุดเดิมทั้งหมด อุปกรณ์ทุกอย่างทำงานเหมือนปกติ เงียบกว่าเดิมด้วยซ้ำ

ตอนบู้ตก็ไม่มีเสียงเตือนอะไร แต่ไม่มีสัญญานภาพออกเลยครับ

แบบนี้คอมผมน่าจะมีปัญหาตรงไหนครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่าซีพียูผมพังไปแล้ว มีวิธีเชคยังไงมั่งครับ :huh:

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :adore:

★☆ 心の声を聞かせて・・ 本当のことを話してよ・・ このままじゃあ すれ違ったままで・・ 一人君を思うだけで・・ ☆★
-  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: จะรู้ได้ยังไงว่าซีพียูเรายังไม่พัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2008, 02:11:09 AM »
ลองถอดอุปกรณ์ต่างๆ ออกมาเช็คอีกสักรอบ ลองดูพินซีพียูว่าหักหรือเปล่า (ถ้าเป็น 775 ก็ลองมองดูที่บนบอร์ด)

ถ้ารื้อบอร์ดใส่ๆ ถอดๆ หลายๆ ครั้ง เป็นได้ว่าอาจมีปัญหาที่ CPU หรือไม่ก็ Mainboard หรือไม่ก็แรม หรือไม่ก็ VGA (ถ้ามี)

วิธีเดียวที่จะรู้ได้อย่างแน่ชัด คือหาซีพียูอื่น มาใส่บนบอร์ด (เพื่อเช็ตบอร์ด) หรือหาบอร์ดอื่น มาใส่กับซีพียูของเรา (เพื่อเช็คซีพียู)

อีกวิธี แต่ทำไม่ได้ทุกบอร์ด (BIOS แต่ละเวอร์ชั่น อาจไม่เหมือนกัน) และควรทำด้วยความระมัดระวัง มิฉะนั้นอาจจะเจ๊งได้!!

* ระวังจะมีไฟดูดๆ นิดๆ แต่ไฟจากบอร์ด ไม่ได้เป็นไฟแรงสูง แต่ส่วนมากทำให้ตกใจ อาจสะบัดมือไปโดนอะไรแตกหักได้
** เวลาทำ ให้ใส่รองเท้าด้วย หรือไม่ก็อย่าเอาส่วนใดๆ ของร่างกายแตะพื้น จะไม่มีไฟดูดให้เจ็บเล่นๆ  :evil:
*** ถ้าทำแล้วเกิดอะไรขึ้น ผมไม่รับผิดชอบ เพราะผมแค่บอก แต่ผมไม่ได้ให้คุณทำ ถ้าคุณทำ ต้องยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมดเอง :dev:

ถ้าตกลงตามนั้นแล้วก็เริ่มเลย

(1) ถอดอุปกรณ์ทุกอย่าง มาไว้นอกเคส หาหนังสืออะไรก็ได้ รองใต้บอร์ดไว้ (กันช๊อต)

(2) แยกอุปกรณ์ทั้งหมดออกจากบอร์ดให้หมด การ์ดต่างๆ แรม ฯลฯ

(3) ตอนนี้เราจะมีบอร์ดเปล่าๆ ที่ไม่มีซีพียูอยู่ ให้เอาปลั๊ก Speaker บนบอร์ดมาเสียบซะ (ไว้ฟังเออเร่อ)

(4) เสียบ Power เข้าบอร์ด (โดยไม่ต้องมีซีพียู) เปิดเครื่องซะั (เอาไขควงมาเขี่ยตรงที่มันเคยเป็นที่ไว้เสียบสาย Power-On) รอฟังเสียง

(5) บอร์ดบางบอร์ด จะไม่มีเสียงร้อง ก็ไม่เป็นไร ให้เปิดทิ้งไว้สักพัก แล้วเอามือไปจับบนตัว Chipset ดู ถ้ารู้สึกว่าอุ่นๆ แสดงว่าบอร์ดทำงาน

(6) เสียบซีพียูลงไป (ใส่ฮีตซิงค์ด้วย) - เปิด - ฟังเสียง (ตรงนี้มันควรจะมีเสียง เออเร่อว่าไม่มีแรม - ถ้าไม่ีมีเสียงร้อง ก็บอร์ดกะซีพียูอย่างใดอย่างหนึ่ง)

(7) ใส่แรมลงไป - เปิด - ฟังเสียง (ถ้าเสียงเหมือน [6] ก็แรม)

(8) ใส่ VGA ลงไป เสียบสายจอด้วย - เิปิด - ฟังเสียง (ถ้าเงียบสนิท ก็อาจจะเป็นที่การ์ดจอ)

**ประมาณนี้นะครับ คือถอดอุปกรณ์ตามข้อหลังออก เปิด-ฟังเสียง แล้วเทียบกับตอนใส่-เปิด-ฟังเสียง ถ้าเสียงเออเร่อเหมือนกัน ก็ไอ้ตัวที่ถอดออกนั่นแหล่ะ ที่มีปัญหา

** ถ้ามีอุปกรณ์ (หาเหยื่อจากเพื่อนๆ คุณ ที่มีอุปกรณ์แบบเครื่องเรามีน่ะ) มาถอดๆ ใส่ๆ เปรียบเทียบกัน จะหาอาการได้ไวขึ้น  :dev:

ถ้าทำทั้งหมดแล้วไม่ได้ ก็ไม่รู้จะให้ทำอย่างไรดี ส่งซ่อมเถอะ  :haha:

• Ju
  • *
Re: จะรู้ได้ยังไงว่าซีพียูเรายังไม่พัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2008, 08:31:26 AM »
 :grin:ว่าจะซ่อมมาดูบอลยูโรนั่นแหละครับ พังเลย :haha:

มีอะหลั่ยอยู่อีกชุดครับ จะลองเปลี่ยนดูทีละตัวๆดูอาการก่อน ไม่ได้ก็คงต้องเอาแบบนั้นล่ะครับ (กลัว)
ขอบคุณคุณไก่มากนะครับ  :adore:

ขอเพิ่มสเปคอุปกรณ์อีกนิดครับ เผื่อจะเป็นปัญหาเรื่องอุปกรณ์ไม่แมชกัน

MB : Asus P4P800-E Deluxe
CPU : Intel Pentium4 Presscot 800MHz/socket4778
Memory: DDR SDRAM 512MBx2 PC3200
VGA: ATI Radeon9800 Pro 128MB
Sound: Creative SoundBlaster Live! 5.1
Hdd: ATA-133 160GB ของ Hitachi
CD: Plextor RX-712SA

นอกนั้นก็มีการ์ดรีดเดอร์กับฟล๊อปปี้ดิสก์ แล้วก็การ์ดแลนอีกตัวนึงครับ
ผมใช้วิธีเสียบอุปกรณ์ให้ครบในครั้งเดียวเลย จะเกี่ยวกันมั้ยครับ รึว่าต้องติดตั้งให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเพิ่มอุปกรณ์ :huh:
★☆ 心の声を聞かせて・・ 本当のことを話してよ・・ このままじゃあ すれ違ったままで・・ 一人君を思うだけで・・ ☆★
-  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -  -

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2008, 03:20:03 PM »
....

MB : Asus P4P800-E Deluxe
CPU : Intel Pentium4 Presscot 800MHz/socket4778
Memory: DDR SDRAM 512MBx2 PC3200
VGA: ATI Radeon9800 Pro 128MB
Sound: Creative SoundBlaster Live! 5.1
Hdd: ATA-133 160GB ของ Hitachi
CD: Plextor RX-712SA

MB : Asus P4P800-E Deluxe -> แพงกว่าที่ผมใช้ ผมใช้ P4P800-E ไม่มี Deluxe
CPU : Intel Pentium4 Presscot 800MHz/socket4778 --> มีขามากกว่าของผมสี่พันกว่าขา ของผมมี 478 ขาเอง  :grin:

ล้อเล่งงงงง

ก็ถอด hdd, cd, sound, reader, lan ออก แล้วลองทำตามที่ผมว่าไปข้างบนก็ได้ครับ ถ้าเปิดติด ไม่มีปัญหา ก็เีสียบ hdd แล้วเข้าวินโดวส์ลองดู

อ้อ.. อีกเรื่องนึง BIOS ASUS รุ่นแรกๆ อาจจะมีบั๊กได้ เคยเจอเรื่องความร้อนซีพียู อัพเดทเป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆ แก้ไขได้ครับ  :adore:

ออฟไลน์ naidb

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2008, 01:17:06 AM »
ฮ่าฮ่าฮ่าร่าเริงคับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 09:26:47 AM »
 :hitwall: เป็นซีพียูรุ่นทดลองน่ะครับ ลุงเกตส์แกร่วมลงทุนกับคนแถวบ้าน เค้าเลยให้มาลองใช้ตัวนึง ฮา.. :grin: (พลาดซะงั้น)

ผมลองเอาซีพียูจากเครื่องอื่นมาลองแล้วครับ ประกอบพัดลมเสร็จ เปิดปุ๊บใช้ได้ปั๊บเลย แสดงว่าซีพียูผมตายสนิทใช่มั้ยครับ
ใช้มายังไม่ถึงห้าปีเลย น่าเสียดายจริงๆ เงินยิ่งไม่มีอยู่ คงต้องรอไปอีกหน่อย เผื่อมันจะฟื้นขึ้นมา  :razz:

ยังไงช่วยแนะนำราคาด้วยนะครับ ถ้าไม่ฟื้นก็คงไม่พ้นต้องเสียตังแล้ว  :firstaid: ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 01:41:36 PM »
478 serie แนะนำว่าให้รอซื้อเครื่องใหม่เป็นตระกูล Core ไปเลยดีกว่า เครื่องผม 478 3.0E อยากเพิ่มแรมอีกซักจิ๊ก ทำใจลำบาก ราคาเท่ากัน ซื้อ DDR2 ได้เกือบสามจิ๊ก  :cheesy:

อ้อ.. ว่าแต่ลุงเกตที่ว่า แกคือบิล ลาดิน เอ๊ยยย บิล เกต หรือเปล่าครับ แกทำซอฟต์แวร์อย่างเดียวนี่ครับ ไอ้ตัวที่ทำให้เราต้องอัพเครื่องทุกครั้งที่เค้าออก OS ตัวใหม่นั่นแหล่ะ....  :help:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 02:14:11 PM »

CPU : Intel Pentium4 3.2EGHz Prescott FSB800MHz/socket478 แก้ไขก่อน :haha:

นี่สเปคเครื่องเรานี่มันจะเหมือนกันอยู่แล้วนะครับ เฮ่อๆ จะเปลี่ยนทั้งหมดมันก็ดีอ่ะนะครับ แต่ปลายเปิด ตังบ่มีครับ :smitten-1:
อีกอย่างเป็นคอมเครื่องแรกที่ซื้อเอง อยู่ด้วยกันมานาน ไม่อยากทิ้งมันครับ อดทนไปอีกหน่อยดีกว่า

ตอนนี้ไปหาดูซีพียูในยะฮูแล้วครับ ถูกสุดก็เกือบสามพัน  :sad: :sad:

kaikimao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2008, 06:40:25 PM »
ขอบอกว่าตอนนี้เมืองไทยมี board 478 ขายอยู่บ้าง แต่ส่วนมากจะเป็น on board ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 14xx บาท

บอร์ดดีกว่านี้หาไม่มี ถ้ารับบอร์ดโนเนมได้ของผมมีตัวนึง (chip intel 865) ซื้อมาเพราะคิดว่าบอร์ดเก่าเสีย แต่รื้อบอร์ดเก่ามาเช็คใหม่ ไปๆ มาๆ ดันใช้ได้ ไม่มีปัญหา

ตอนนี้เลยมีบอร์ดเกินมาตัวหนึ่ง ช่วยๆ เอาไปใช้ดีไหม  :haha:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2008, 09:08:09 PM »
ถ้าเอาบอร์ดมาต้องซื้อซีพียูตัวใหม่ ซื้อแรมใหม่อีก ขอผ่านแล้วกันครับ :haha:

มีตังวันไหนจะแวะมาถามใหม่ครับ :grin:

kaikimao

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2008, 09:17:19 PM »
เอ๊า... ลืมไป ซีพียูเค้าเสีย ดันไปเสนอบอร์ดเค้าอีกผม ??

ท่าจะนอนน้อย เบลอจัด  :firstaid:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top