Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ไปอ่านวิธีนำกระทู้ขึ้นมาหน้าเว็บเเล้วเเต่ยังงงๆบางอย่างครับ  (อ่าน 6160 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaden

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
คือผมเป็นมือใหม่น่ะครับ ศัำพท์เทคนิคผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ ผมได้ไปอ่านกระทู้นี้มา newbielink:http://www.zone-it.com/36296 [nonactive] เเต่ผมยังไม่เข้าใจอ่ะครับ

1. ไดเรคทอรีี่่ของบอร์ด ก็คือที่ๆมีพวกโฟลเดอร์ attachment avatars ฯลฯ พวกไฟล์  SSI.php  Setting.php ใช่ป่ะครับ คือสร้าง showtopic.php ไปวางไว้ที่นี่เลย

2. เอา  <iframe marginwidth="0" marginheight="0" src="../forums/showtopics.php" name="board" frameborder="0" width="100%" height="270" scrolling="0" ></iframe> ไปวางไว้ที่ไฟล์ index.php  คือว่าผมไม่รู้ว่าไฟล์๋ index.php ที่ไหนอ่ะครับมันมีทุก folder เลยครับ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาช่วยมือใหม่อย่างกระผมครับ  :smitten:

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
อธิบายเรือง index.php ก่อน
  server ที่รองรับ php มันจะมองหาไฟล์ index.php เป็นไฟล์แรกที่จะให้มองหาในโฟลเดอร์ใดๆ

เช่น ถ้ามีการเรียกใช้งาน http://www.555.com/test ถ้าใน test ไม่มีไฟล์ index.php ก็จะพบเออเร่อ ถ้ามี ก็จะนำไฟล์นั้นๆ มาเรียกใช้
* บนระบบอื่นๆ อาจจะให้ความสำคัญ index.htm , index.html มาก่อน index.php  ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับผู้ที่เซ็ตอับเว็บเซอร์เวอร์นั้นๆ ขึ้นมา

** ถ้าในโฟลเดอร์ใดๆ ที่ว่า มีไฟล์ ทั้ง 3 ไฟล์อยู่ คือ index.htm, index.html, index.php จะมีเพียงไฟล์เดียวเท่านั้นที่จะถูกเรียกมาใช้งาน (ส่วนมากจะเป็น index.htm มั้งนะ) ไม่ใช่ว่าถูกเรียกขึ้นมาพร้อมๆ กันทุกๆ ไฟล์ !!

เอางี้นะ ผมกำหนดคุณสมบัติของระบบที่ติดตั้งไปว่างี้นะ

- ลง SMF เวอร์ชั่นใดๆ อยู่แล้ว
- โฟลเดอร์หลักของ SMF อยู่ที่ http://www.555.com/forums
- โฟลเดอร์+ไฟล์ที่ต้องการเรียกใช้ showtopic.php ที่ว่า ผมให้อยู่ที่ http://www.555.com/lab/starthere.html
- ต้องการเอา showtopic.php ให้มันแสดงที่กรอบๆ หนึ่งภายใน http://www.555.com/lab/starthere.html

ถ้าเป็นแบบนี้ ตรงกรอบที่ว่า ณ จุดใดจุดหนึ่ง ผมมีโค๊ดนี้

<iframe marginwidth="0" marginheight="0" src="../forums/showtopics.php" name="board" ...

ถ้าเป็นอย่างตรงตัวแดงๆ หมายความว่า

เปิด ifreame ไว้ แล้วเอาคอนเทนต์มาจาก ไฟล์ที่ชื่อ showtopic.php
มันอยู่ในโฟลเดอร์ forums
 อยู่ถัดลงมาจากโฟลเดอร์ปัจจุบันลงมาหนึ่งระดับ

งงเนอะ ??  :cheesy:

เอาใหม่นะ

ผมมีไฟล์ / โฟลเดอร์ตามนี้

www.aaa.com/book/aaa.html
www.aaa.com/book/bbb.html
www.aaa.com/book/ccc.html
www.aaa.com/store/listbook.html

ทีนี้ใน listbook.html มี...

โค๊ด: [Select]
...
<a href="../book/aaa.html">                   หนังสือเล่มที่ 1</a> <br>
<a href="/book/bbb.html">                    หนังสือเล่มที่ 2</a> <br>
<a href="www.aaa.com/book/ccc.html"> หนังสือเล่มที่ 3</a>
...

ทั้งสามลิ้งค์ จะสามารถใช้ได้ทั้งหมด  :shocked:

ตรงนี้ผมจะหมายถึงเรื่องของการอ้างอิงพาธ (ที่ผมจำทฤษฎีไม่ได้แล้ว  :grin: )

พยายามทำความเข้าใจหน่อยแล้วกัน  :wishes:

ทีนี้มาว่าเรื่องของ SSI
ผมขอตอบอย่างด่วน (เพราะรู้น้อยเรื่องนี้  :haha: - ตอบผิดแจ้งด้วย จะได้แก้ไขให้  :adore:)

SSI จะเป็นฟังก์ชั่นแบบใช้ได้ทันที (ฟังก์ชันสำเร็จรูป ของบอร์ดสำเร็จรูป  :grin: ) ของ SMF ที่จะเอาไว้เรียกใช้สิ่งที่อยู่ใน SMF ได้

ตัวอย่างการนำไปใช้งาน จะอยู่ใน ssi_examples.php และ ssi_examples.shtml สามารถดัดแปลงเพื่อนำไปใช้งานได้ ตามใจปรารถนา  :yaahoo:

(ตอบด่วนนะครับ ตอบละเอียดรอท่านต่อไปนะ  :haha: )

// ขอ edit หน่อยครับ

อีกระบบหนึ่ง ผมมีไฟล์ตามนี้

www.aaa.com/book/aaa.html
www.aaa.com/book/bbb.html
www.aaa.com/book/ccc.html
www.aaa.com/store/listbook.html
www.aaa.com/store/readbook.html

ถ้าใน readbook.html ... ขอสรุปแค่เรื่องของ path นะ - เกินกว่านี้ ถามปู่กู (เกิ้ล) เอานะ

./listbook.html <-- จุดเีดียว ทับ ชื่อไฟล์ = ไฟลที่อยู่ในโฟลเดอร์เดียวกับไฟล์ที่กำลังทำงานอยู่

../book/aaa.html <-- จุด จุด ทับ ชื่อไฟล์ = ลงมาหนึ่งระดับ ไปในโฟลเดอร์ตรงชื่อสีน้ำเงิน ใช้ไฟล์สีแดง

/book/ccc.html <-- ทับ ชื่อไฟล์ = จากระดับแรกสุด**ไปในโฟลเดอร์ตรงชื่อสีน้ำเงิน ใช้ไฟล์สีแดง

:haha: ไอ้เจ้า "/" ภาษาไทยทับศัพท์เค้าเรียกว่าอะไรอะ ผมสะกดไม่ถูกจริงๆ  :sad:  :adore:
**รูืืท , root , ไทยเรียกว่า "ราก" คือโฟลเดอร์ที่อยู่นอกสุด จนไม่มีอะไรอยู่นอกกว่านี้แล้ว เช่นไดร์ฟ C: เปิดเข้ามา ก็จะเป็น C:\ ไม่สามารถลงมาจาก C:\ ไปไหนได้อีกแล้ว
(Windows ดันทะลึ่ง ลงมา My Computer ได้ อันนี้ไม่เกี่ยว  :tongue: )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11, มิถุนายน 2008, 01:59:53 AM โดย ไก่ขี้เมา »

ออฟไลน์ naidb

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
โอ้อาจารย์ในห้องเรียนชั้นแนวหน้าเลยนิ :azn: :azn:

ออฟไลน์ vini

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
มีประโยชน์มากครับ  คุณไก่ตอบใด้ดีมาก
มีกัลยาณมิตร คือได้ชีวิตที่ประเสริฐ                            
มนุษย์เป็นสัตว์ประเสริฐด้วยการศึกษา
อยู่เพื่อพัฒนากรรม ไม่ใช่อยู่เพื่อใช้กรรม                         
มีความจริงเดียวกัน ทั้งแก่ผู้หลง และผู้รู้เท่าทัน
ลงมือทำ ไม่รอคอยความหวังจากการอ้อนวอน

ออฟไลน์ เด็กโคตร...บร้าๆๆๆ

• Ju
  • *
ขอบคุณที่ตอบให้นะค่ะ  :smitten:

• Ju
  • *
กำ-หนดคุณสมบัติของระบบทำยังไงต้องคลิกเข้าไปที่ไหนอ่ะครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้กำหนดอะไรเลยครับเป็นค่าที่ตั้งเริ่มเเรกทั้งหมดครับ รบกวนช่วยสอนให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับคุณไก่ :adore:

อยากเอาภาพให้ดูจังเลยครับเเต่ไปเว็บฝากภาพที่ไหนก็ไม่มีใครรับภาพ 2mb เลย  :crying:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, มิถุนายน 2008, 08:48:11 PM โดย jaden »

kaikimao

กำ-หนดคุณสมบัติของระบบทำยังไงต้องคลิกเข้าไปที่ไหนอ่ะครับ ...

ระบบเว็บเซอร์เวอร์ของเจ้าต่างๆ เค้ากำหนดค่าไม่เหมือนกัน + ระบบเว็บของแต่ละคนทำ ไม่เหมือนกัน

ดังนั้นคำว่า คุณสมบัติ ที่ผมใช้ ผมหมายถึงว่าผมกำหนดค่าของระบบสมมุติของขึ้นขึ้นมาว่า .... ดังที่ว่าไปแล้ว

:undecided:

อยากเอาภาพให้ดูจังเลยครับเเต่ไปเว็บฝากภาพที่ไหนก็ไม่มีใครรับภาพ 2mb เลย  :crying:

ไฟล์รูป 2M ....

คิดว่าจะเซฟไฟล์เป็น .bmp แ่น่ๆ .....

ไม่ลองเปลี่ยนไฟล์เป็น jpg หรือ png ดู ?

หรือถ้าขนาดไฟล์ยังใหญ่เกินไป resize รูปลงมาอีกหน่อย ก็คงพอจะดูออกนะ ??

• Ju
  • *
นี้คือที่โฮสผมเค้ากำหนดให้มาครับ Home Root = /home/xxxxx  อันนี้ใช่ directory ของเว็บผมรึเปล่าครับ เเล้วมันใช้ยังไงอ่ะครับ

เเล้วที่ผม ftp ไปที่ /public_html/ คือเอาไว้เเค่อัพขึ้นโฮสใช่ป่ะครับ ไม่ได้สัมพันธ์อะไรกับโฟลเดอร์หลัก

ผมอยากเปลี่ยนโฟลเดอร์หลักของ SMF ใหม่ให้เหมือนๆกับคุณไก่เเละชาวบ้านเค้าบ้างจังเลยครับ เผื่อมีปัญหาอะไรจะได้ถามได้สะดวกอ่าครับ

ทุกท่านอย่าเพิ่งรำคาญผมเลยนะครับ ผมยังใหม่มากจริงๆประสบการณ์ทำเว็บไม่มีเลยครับ เข้าใจผมนะครับ  :crying:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, มิถุนายน 2008, 12:17:02 AM โดย jaden »

kaikimao

นี้คือที่โฮสผมเค้ากำหนดให้มาครับ Home Root = /home/xxxxx  อันนี้ใช่ directory ของเว็บผมรึเปล่าครับ เเล้วมันใช้ยังไงอ่ะครับ

เเล้วที่ผม ftp ไปที่ /public_html/ คือเอาไว้เเค่อัพขึ้นโฮสใช่ป่ะครับ ไม่ได้สัมพันธ์อะไรกับโฟลเดอร์หลัก

public_html มันคือ root ของเว็บเรา

สมมุติว่าเว็บชื่อ aaa.com ไฟล์ public_html/page1.html ก็คือ aaa.com/page1.html

ทุกท่านอย่าเพิ่งรำคาญผมเลยนะครับ ผมยังใหม่มากจริงๆประสบการณ์ทำเว็บไม่มีเลยครับ เข้าใจผมนะครับ  :crying:

ไม่ีมีใครรำคาญหรอกครับ อยุ่ที่นี่เหมือนเป็นพี่เป็นน้อง แต่ผมก็ตอบได้เท่าที่ผมรู้ อันไหนไม่รู้ ผมก็ช่วยไม่ได้  :adore:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top