Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เนตของ 1M TOT ผ่าน Wireless ADSL Router ต้องการเปิดแชร์ไฟล์คอม 2 เครื่อง ทำ?  (อ่าน 64363 ครั้ง)

ออฟไลน์ pond

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ผม ใช้เนตของ 1M TOT ผ่าน Wireless ADSL Router ต้องการอยากเปิดแชร์ไฟล์ และ เครื่องพิมพ์ 1 เครื่อง ระหว่างคอม 2 เครื่อง คือ โนตบุ๊ค ใช้ wireless  กับ คอม PC ผ่านสาย LAN  จะทำได้ยังไงครับ  หรือ มีบทความอะไรที่สามารถจะหาอ่านได้บ้าง หรือ มีวิธีการ set อย่างไร ครับ
รบกวนขอคำแนะนำหน่อย  ขอบคุณมากครับ

• Ju
  • *
อ่านบทความในส่วนของ
Articles: Internet &Chat=><< การ Set ระบบ Lan ให้ต่อเน็ตได้ 2 เครื่องของ WinXP >>
เขียนโดย คุณ FeAR / Com-th.net 

พื้นฐานการ Setting Network for MS Windows XP All Version Sharing with MS Windows XP All Version.

วิธีที่จะทำให้เปิดไฟล์แชร์กันได้และสามารถใช้ Internet ร่วมกันได้เป็นวง

ในส่วนที่อ้างถึง Reply#4 และ #15 คือ อะไรตรงไหนครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ในส่วนนี้คงไม่เกี่ยวกับการแชร์เน็ต  เพราะเมื่อมีไวเลส ทั้งสองเครื่องก็ใช้เน้ตได้แล้ว 

สิ่งที่จะต้องทำคือ
1.ตั้งเวิร์คกรุปสองเครื่องให้ตรงกัน  โดยชื่อไม่ชนกัน
2.แชร์ปริ้นเตอร์+แชร์ไดรว์

ทำตามรูปได้เลย

1. การเซ็ตเวิร์คกรุ๊ป

ชื่อทั้งสองเครื่องจะต้องไม่เหมือนกัน

เวิร์คกรุ๊ปทั้งสองเครื่องจะต้องเหมือนกัน

เครื่องที่ต่อปริ้นเตอร์ให้เทิร์นออน
เครื่องที่ไม่มีปริ้นเตอร์ให้เทิร์นออฟ

• *
2. การแชร์ไดรว์

ต้องการเข้าไปเอาข้อมูลเครื่องไหน  ก็ทำตามวิธีการนี้กับเครื่องเป้าหมาย

กรณีที่แชร์ไดรว์

กรณีที่แชโฟลเดอร์

ทดลองเข้าเน็ตเวิร์ค 
จะปรากฏไดรว์และโฟลเดอร์ที่เราแชร์ไว้ขึ้นมา
หากจะให้ได้ผลดี  ทั้งสองเครื่องควรเป้นวินโดวส์ตัวเดียวกัน เวอร์ชั่นเดียวกัน  จะได้ไม่ติดปัญหาจุกจิกอื่นๆ

3.การแชร์ปริ้นเตอร์

ให้เปิดเนตเวิร์คของเครื่องที่ไม่มีปริ้นเตอร์

เข้าไปยังเครื่องเป้าหมายที่ได้ต่อปริ้นเตอร์ไว้

ดับเบิลคลิกที่ปริ้นเตอร์เป้าหมาย

จะมีหน้าต่างนี้โผล่มา  ปิดไปได้เลย

เข้าไปดูที่ปริ้นเตอร์

จะเพิ่มปริ้นเตอร์ที่แชมา 1 ตัว
สังเกตที่ชื่อจะมีคำว่า  ออน ... (เคื่องเป้าหมายที่ต่อไว้)

ลิงค์รูปตกไปรูปนึงจ้ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, มิถุนายน 2008, 09:15:25 PM โดย LittleCat »

• Ju
  • *
ในส่วนนี้คงไม่เกี่ยวกับการแชร์เน็ต  เพราะเมื่อมีไวเลส ทั้งสองเครื่องก็ใช้เน้ตได้แล้ว 

สิ่งที่จะต้องทำคือ
1.ตั้งเวิร์คกรุปสองเครื่องให้ตรงกัน  โดยชื่อไม่ชนกัน
2.แชร์ปริ้นเตอร์+แชร์ไดรว์

1. การเซ็ตเวิร์คกรุ๊ป

ชื่อทั้งสองเครื่องจะต้องไม่เหมือนกัน

เวิร์คกรุ๊ปทั้งสองเครื่องจะต้องเหมือนกัน

เครื่องที่ต่อปริ้นเตอร์ให้เทิร์นออน
เครื่องที่ไม่มีปริ้นเตอร์ให้เทิร์นออฟ

ผมขอรบกวน คุณ เซียวเหล่งนึ่ง  แห่งสำนักสุสานโบราณ    ช่วยแนะนำต่อนะครับ ดังนี้
คือ ผมใช้ win XP ทั้ง 2 เครื่อง ซื้อ wireless ADSL router 2640T มาต่อรับเน็ต 1M จาก TOT ทำการ setup ใช้งานเน็ตได้เรียบร้อยดีครับ
โดยที่ใช้คอมเพียง 2 เครื่อง เท่านั้น คือ PC ผ่านสาย LAN และมี เครื่องพิมพ์ต่ออยู่  กับ โน๊ตบุค ใช้ wireless

สิ่งที่ต้องการคือ มีข้อมูล ใน PC และ prn ที่ต่ออยู่กับ PC   ซึ่งต้องการให้ wireless โน๊ตบุค สามารถเรียกใช้งาน และ แก้ไข
ไฟล์ข้อมุล   และข้อมูลในเครือง โน้ตบุค บาง Folder ก็สามารถเรียกใช้จาก PC ได้เช่นกันครับ
1. set workgroup
    จะต้องเปิด คอมทั้ง 2 เครื่อง ไว้ใช่มั๊ยครับ  เพราะ ผมลองเปิดโน๊ตบุค โดยไม่ได้เปิด PC แล้วทำตามขั้นตอนแล้ว
    ปรากฏว่าตอนกด  NEXT ครั้งที่ 2 เครื่องคอมแจ้ง The wizard found disconnected hardware ครับ
     - ควร set คอมเครื่องใดก่อน  PC หรือ โน้ตบุค ครับ
     - จะต้อง set ทั้ง 2 เครื่อง โดยที่ ให้ชื่อ ต่างกัน แต่ ชื่อ workgroup เดียวกัน ใช่มั๊ยครับ เช่น
      PC  ให้มีชื่อ C1
      โนตบุค  ชื่อ C2
      workgroup name   SHARE
    ต้องการเข้าไปเอาข้อมูลเครื่องไหน  ก็ทำตามวิธีการนี้กับเครื่องเป้าหมาย
    สมมติว่า ไดรฟ์เป้าหมายอยู่ในเครื่อง PC  และได้ทำตามขั้นตอน การแชร์ เสร็จแล้ว
    ถ้าเราเข้าไปดูใน NETWORK ของทั้ง 2 เครื่อง  ส่วนที่ได้ทำการแชร์ไว้จะมาปรากฏให้เห็นใน คอมทั้ง 2
    ใช่หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง สำหรับการให้คำแนะนำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, มิถุนายน 2008, 08:59:45 PM โดย pond »

• *
ใช่ วินเอ็กพี 

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
ในส่วนที่อ้างถึง Reply#4 และ #15 คือ อะไรตรงไหนครับ

แหะๆๆ

เจอจุดบกพร่องแล้วมั้ยหละเรา

แบบว่า ตอนทำบทความ นำบทความมาจากบอร์ดหนะค่ะ ซึ่ง ผู้ทำบทความ เขาก็ตอบเป็นรีไพลไป (ไม่ใช่เสร็จในกระทู้เดียว)
ทีนี้ เขาก็มีเชื่อมโยง อ้างอิง ถึงกระทู้ข้างต้น/รีไพลข้างต้น

ซึ่ง ในหน้าบทความนั้น แยกแยะไม่ออกแล้ว ว่า จากบรรทัดไหน ถึงบรรทัดไหน นั้นอยู่ในส่วนของรีไพลไหน ..
 :haha:

แต่ว่า อยู่ที่หน้าเดียวนั้นจบแน่นอนค่ะ

อ้างถึง
สำหรับเครื่องลูกนะครับให้ทำตามขั้นตอนแรก จนถึงขั้นตอนของ Reply #4 นะครับเปลี่ยนเป็นเลือกที่ เมาส์ชี้ นะครับเพื่อตั้งค่าให้เป็นเครื่องลูกข่าย

วกกลับขึ้นไปบนสุด ขั้นตอนแรก จนถึง

อ้างถึง
กดคลิ๊กที่ ปุ่มวงกลมด้านบนเพื่อเลือกตั้งให้เครื่องเราเป็น Sever

อ้างถึง
สำหรับขั้นตอนนี้ต้องตั้งให้เหมือนกันกับเครื่อง Sever ที่เราได้ตั้งไว้นะครับ
ถ้าไม่เข้าใจให้ย้อนไปดูตาม Reply #15

ให้วกไปที่

อ้างถึง
จะเข้ามาพบหน้าต่างของการกำหนดชื่อของเครื่องของคุณ และก็คำอธิบาย ดังที่เห็นคือ

1. คือ คำอธิบายย่อย ๆ ของเครื่องของคุณ --> ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ
2. คือ ชื่อเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ --> จำเป็นต้องใส่นะครับอะไรก็ได้ที่ชอบ

ให้กรอกนะครับ ที่ต้องมีคือชื่อเครื่องของคุณในช่องที่ 2.
ในที่นี้ผมใช้ว่า "CAT" คือชื่อเครื่อง และคำอธิบายเครื่องผมคือ "catserver"

กรอกเสร็จแล้วกด --> Next

ประมาณนี้จ้ะ
 :rolleyes:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

• Ju
  • *

แหะๆๆ

เจอจุดบกพร่องแล้วมั้ยหละเรา

แบบว่า ตอนทำบทความ นำบทความมาจากบอร์ดหนะค่ะ ซึ่ง ผู้ทำบทความ เขาก็ตอบเป็นรีไพลไป (ไม่ใช่เสร็จในกระทู้เดียว)
ทีนี้ เขาก็มีเชื่อมโยง อ้างอิง ถึงกระทู้ข้างต้น/รีไพลข้างต้น

ซึ่ง ในหน้าบทความนั้น แยกแยะไม่ออกแล้ว ว่า จากบรรทัดไหน ถึงบรรทัดไหน นั้นอยู่ในส่วนของรีไพลไหน ..
 :haha:

แต่ว่า อยู่ที่หน้าเดียวนั้นจบแน่นอนค่ะ

อ้างถึง
สำหรับเครื่องลูกนะครับให้ทำตามขั้นตอนแรก จนถึงขั้นตอนของ Reply #4 นะครับเปลี่ยนเป็นเลือกที่ เมาส์ชี้ นะครับเพื่อตั้งค่าให้เป็นเครื่องลูกข่าย

วกกลับขึ้นไปบนสุด ขั้นตอนแรก จนถึง

อ้างถึง
กดคลิ๊กที่ ปุ่มวงกลมด้านบนเพื่อเลือกตั้งให้เครื่องเราเป็น Sever

อ้างถึง
สำหรับขั้นตอนนี้ต้องตั้งให้เหมือนกันกับเครื่อง Sever ที่เราได้ตั้งไว้นะครับ
ถ้าไม่เข้าใจให้ย้อนไปดูตาม Reply #15

ให้วกไปที่

อ้างถึง
จะเข้ามาพบหน้าต่างของการกำหนดชื่อของเครื่องของคุณ และก็คำอธิบาย ดังที่เห็นคือ

1. คือ คำอธิบายย่อย ๆ ของเครื่องของคุณ --> ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ
2. คือ ชื่อเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ --> จำเป็นต้องใส่นะครับอะไรก็ได้ที่ชอบ

ให้กรอกนะครับ ที่ต้องมีคือชื่อเครื่องของคุณในช่องที่ 2.
ในที่นี้ผมใช้ว่า "CAT" คือชื่อเครื่อง และคำอธิบายเครื่องผมคือ "catserver"

กรอกเสร็จแล้วกด --> Next

ประมาณนี้จ้ะ
 :rolleyes:

-ขอบคุณครับ  ผมให้ 2 บาท เลย เอ้าไป...

• *
อ้างถึง
ผมขอรบกวน คุณ เซียวเหล่งนึ่ง  แห่งสำนักสุสานโบราณ    ช่วยแนะนำต่อนะครับ ดังนี้
คือ ผมใช้ win XP ทั้ง 2 เครื่อง ซื้อ wireless ADSL router 2640T มาต่อรับเน็ต 1M จาก TOT ทำการ setup ใช้งานเน็ตได้เรียบร้อยดีครับ
โดยที่ใช้คอมเพียง 2 เครื่อง เท่านั้น คือ PC ผ่านสาย LAN และมี เครื่องพิมพ์ต่ออยู่  กับ โน๊ตบุค ใช้ wireless

สิ่งที่ต้องการคือ มีข้อมูล ใน PC และ prn ที่ต่ออยู่กับ PC   ซึ่งต้องการให้ wireless โน๊ตบุค สามารถเรียกใช้งาน และ แก้ไข
ไฟล์ข้อมุล   และข้อมูลในเครือง โน้ตบุค บาง Folder ก็สามารถเรียกใช้จาก PC ได้เช่นกันครับ

วิธีการข้างต้นสามารถตอบสนองความต้องการเหล่านี้ได้ทั้งหมดแน่นอนจ๊ะ

อ้างถึง
1. set workgroup
    จะต้องเปิด คอมทั้ง 2 เครื่อง ไว้ใช่มั๊ยครับ  เพราะ ผมลองเปิดโน๊ตบุค โดยไม่ได้เปิด PC แล้วทำตามขั้นตอนแล้ว
    ปรากฏว่าตอนกด  NEXT ครั้งที่ 2 เครื่องคอมแจ้ง The wizard found disconnected hardware ครับ

จะเปิดพร้อมกันหรือไม่ก็ได้  แต่เปิดไว้ก็ดี เผื่อตอนทดลองใช้งานจะได้ง่ายๆ
โน๊ตบุ๊คอาจจะต้องมีการเลือกเน็ตเวิร์คอแดปเตอร์  เพราะโนตบุคมี เน็ตเวิร์คอแดปเตอร์หลายตัว
ขั้นตอนนี้นั้นจะมีกรอบออกมาให้เราเลือกอแดปเตอร์
ให้เราเอเมาส์คลิกที่ โลคอล แอเรียเน็ตเวิร์ค
ด้านล่างจะมีช่องให้ติ๊กถูก ให้ติ๊กด้วย

แล้วเน็กต่อได้เลย

อ้างถึง
    - ควร set คอมเครื่องใดก่อน  PC หรือ โน้ตบุค ครับ

เช็ตเครื่องใดก่อนก็ได้

อ้างถึง
    - จะต้อง set ทั้ง 2 เครื่อง โดยที่ ให้ชื่อ ต่างกัน แต่ ชื่อ workgroup เดียวกัน ใช่มั๊ยครับ เช่น
      PC  ให้มีชื่อ C1
      โนตบุค  ชื่อ C2
      workgroup name   SHARE

ถูกต้องจ๊ะ

อ้างถึง
    ต้องการเข้าไปเอาข้อมูลเครื่องไหน  ก็ทำตามวิธีการนี้กับเครื่องเป้าหมาย
    สมมติว่า ไดรฟ์เป้าหมายอยู่ในเครื่อง PC  และได้ทำตามขั้นตอน การแชร์ เสร็จแล้ว
    ถ้าเราเข้าไปดูใน NETWORK ของทั้ง 2 เครื่อง  ส่วนที่ได้ทำการแชร์ไว้จะมาปรากฏให้เห็นใน คอมทั้ง 2
    ใช่หรือไม่ครับ

ถูกต้องจ๊ะ  ซึ่งรวมถึงปริ้นเตอร์ด้วย
หากมองไม่เห็นให้คลิกที่  วิว เวิร์คกรุ๊ป  ที่พาแนลด้านซ้าย

• Ju
  • *
ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
ขอบคุณครับ (แอบมาเก็บ อิอิ)

:smiley:

ืีnusorn

• บุคคลทั่วไป
ดีมากครับท่าน เซียว  ปักหมุดไว้เลย มาดูมาเอาเมี่อใหร่ก็ได้  :smitten-1:

SanjunG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ  :smiley:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top