Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ่มswitch between windows ของ vista  (อ่าน 6722 ครั้ง)

ออฟไลน์ o_authority

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ปุ่มswitch between windows ของ vista
« เมื่อ: 15, มิถุนายน 2008, 03:53:20 AM »
ตามรูปตัวอย่างเลยครับ คืออยากให้เป็นแบบที่2 ทำไงคือของผมพอกดมันเป็นแบบแรก
newbielink:http://img98.imageshack.us/my.php?image=156255124330tf7.jpg [nonactive]

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
  • นักฆ่าไร้นาย
Re: ปุ่มswitch between windows ของ vista
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2008, 08:48:35 AM »
คุณสมบัติ Aero Glass ต้องใช้งานร่วมกับการ์ดจอที่รองรับ DirectX 10 นะครับ

แล้วก็เข้าไปปรับ ใน Appearance Settings ให้เป็น Windows Aero ก็จะสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: ปุ่มswitch between windows ของ vista
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2008, 09:16:41 AM »
คุณสมบัติ Aero Glass ต้องใช้งานร่วมกับการ์ดจอที่รองรับ DirectX 10 นะครับ
แล้วก็เข้าไปปรับ ใน Appearance Settings ให้เป็น Windows Aero ก็จะสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ

ไม่ต้องรองรับ directX 10 ก็ได้ครับ ส่วนมากการ์ดจอแยก ที่รองรับ DirectX 9.0 ก็จะใช้งาน Aero Glass ได้ (แก้วสายลม ?? )

แต่อาจจะลองใช้วิธีนี้ดูก่อน (เผื่อได้  :haha: )

อ้างอิง http://www.online-station.net/news/view.php?id=12544

อ้างถึง
Tip 10 วิธีเปิดคุณสมบัติการแสดงผลแบบ Aero Grass ใน Windows Vista – Home Basic

ฮ่าๆ ไม่มีอะไรในโลกที่มนุษย์จะทำไม่ได้ คนที่ติดตาม Windows Vista คงจะทราบกันดีว่าในเวอร์ชัน Home Basic นั้นเป็นรุ่นเดียวที่ไม่รองรับการแสดงผลแบบ Aero หรือกราฟิกอินเตอร์เฟสแบบโปร่งใส แต่ก็มีหลายคนที่อยากใช้รุ่นนี้ก็เพราะราคาถูกที่สุด (เอางบที่เหลือไปอัพเกรดเครื่องดีกว่ามั้ย) อีกทั้งยังรองรับ DirectX10 เหมือนกันถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรมากนักก็น่าจะเป็นเวอร์ชันที่เพียงพอกับความต้องการ ติดอยู่ก็ตรงที่ประกาศซะทนโท่ว่าไม่มี Aero Grass แต่ขอโทษ เรามีวิธีครับ ว่ะฮ่าๆๆ ไม่ยากอีกต่างหาก ดังนั้นสำหรับคนที่ใช้ Home Basic อยู่รีบทำตามนี้เลยครับ

1. เปิด Registry Editor ขึ้นมาแล้วไปตามเส้นทางนี้ Hkey_Current_User \ Software \ Microsoft \ Windows \ DWM แล้วแก้ไขค่าเหล่านี้ตามนี้ครับ

Composition = 1
CompositionPolicy = 2

2. จากนั้นเข้า Command Promt หรือพิมพ์ที่ Run ว่า CMD เพื่อเปิดหน้าต่าง Dos ขึ้นมาแล้วพิมพ์ว่า
net stop uxsms กด Enter
net start uxsms กด Enter

3. ตอนนี้เราจะสามารถเลือกกราฟิกแบบ Aero ได้ในเมนู Personalization ได้แล้ว จะสังเกตว่ากรอบหน้าต่างจะมีความเงางาม พร้อมเงาตามขอบหน้าต่าง แต่จะไม่โปร่งใสครับ ซึ่งถ้าจะให้โปร่งใสนั้นต้องใช้โปรแกรมช่วยแล้ว

ออฟไลน์ o_authority

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2008, 04:51:22 PM »
ผมทำได้แล้วครับ ผมคลิกไปมั่วๆ ผมคลิกขวา My computer --->Properties -->Performance แล้วก็ลองกด Refresh Now  แล้วมันก็ใช้ได้เฉยๆเลย

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2008, 05:31:46 PM »
ผมทำได้แล้วครับ ผมคลิกไปมั่วๆ ผมคลิกขวา My computer --->Properties -->Performance แล้วก็ลองกด Refresh Now  แล้วมันก็ใช้ได้เฉยๆเลย

ในครั้งแรก อาจจะยังไม่ได้ลง driver VGA (หรือเปล่า ?)

ถ้ายังไม่ลง Windows มันจะใช้ VGA Safe แทน ซึ่งคะแนนทดสอบจะต่ำกว่าที่ควรจะเป็น Aero glass จึงถูกปิดไปโดยปริยาย

(เดาเอานะ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top