Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

:: JustUsers.net ::    การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน     กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำรูปหัวบอร์ดแล้วมันเกินออกมาทำอย่างไรครับ  (อ่าน 6921 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ramona

• Ju
  • *
  • ID : 1668
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ใช่ก๊อปไปทับlogoเดิมในโฟลเดอร์imgerครับ ลองแก้หลายอย่างยังแก้ไม่ได้เลยครับช่วยแนะนำหน่อยครับ :cry:

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • ID : 2
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 436
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

อะไรมันเกินออกมาอ่ะจ๊ะ ไม่เข้าใจ

ก็ไม่เห็นว่ามันจะล้นหน้าจอเบราเซอร์

(ว่าจะแวะไปดู ... ก็ไม่รู้จะเข้าไปดูทางไหน เอิ๊กๆๆ บังหมดเลย)
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

• Ju
  • *
คือเราทำรูปแค่สุดรูปหมู่แมนยูนะครับพื้นที่ต่อมามันเกินออกมานะครับ ถ้าปรับให้พอดีบอร์ดส่วนนี้ที่ลูกศรชี้นะครับมันจะเลยออกไปอีกไกลครับ จะเอาตรงนี้ออกยังไงครับให้พอดีแค่รูปทีมแมนยู ต่อจากรูปทีมไม่เอานะครับ :cry:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2151
    • SMFjusthost.com
แปลกๆ
มันน่าจะมีอะไรไปอยู่ก่อนหน้าและข้างหลังรูปแมนยู

ลองจับภาพมาอีกที   ไม่ต้องลบอะไรนะ ลบแค่ชื่อเว็บนิดหน่อยก็ได้

• Ju
  • *
นี้ครับรูปเต็มๆ และ ลิงค์ไปดูของจริงครับ http://www.soi8club.co.cc/

ตรงมุมซ้ายมือมัน เกินมาลบไม่ออก รูปไฟล์ที่เราอัพขึ้นไปเป็นขนาด 900*172 พิเซล ไปทับไฟล์ใน /public_html/Themes/maintab_active_first/images/smflogo.gif นะครับ โหลดชื่อธีม Mountain Orange นี้มาใช้นะครับลิงค์ธีมครับ http://custom.simplemachines.org/themes/index.php?action=search;basic_search=Mountain+Orange
 ถ้ายาวมันก็ล้นอออกไปอีก ไม่ทราบว่าหัวบอร์ดต้องใช้ขนาดไหนครับ และที่เกินออกมาจะเอาออกยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2551, 10:55:44 น. โดย NongAt »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2151
    • SMFjusthost.com
จากรูป  เหมือนว่าโลโก้เดิมมันจะจัดชิดซ้ายอยู่ใช่มะ (ตามลักษณะของธีม)
แล้วชื่อบอร์ดมันจะอยู่ชิดขวา   

ทีนี้คงต้องลดขนาดของภาพโลโก้ลงมาอีก เพื่อไม่ให้มันไปดัย ชื่อเว็บฝั่งขวาจนยาวออกไป

• Ju
  • *
จากรูป  เหมือนว่าโลโก้เดิมมันจะจัดชิดซ้ายอยู่ใช่มะ (ตามลักษณะของธีม)
แล้วชื่อบอร์ดมันจะอยู่ชิดขวา   

ทีนี้คงต้องลดขนาดของภาพโลโก้ลงมาอีก เพื่อไม่ให้มันไปดัย ชื่อเว็บฝั่งขวาจนยาวออกไป
คือผมต้องการลบมันออกไปเลยครับ ทำอย่างไรครับ ลองคลิ๊กดูที่อยู่แล่วไปลบไฟล์นั้นก็ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • ID : 2
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 436
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
คือผมต้องการลบมันออกไปเลยครับ ทำอย่างไรครับ ลองคลิ๊กดูที่อยู่แล่วไปลบไฟล์นั้นก็ไม่ได้ครับ

อ่ะ ... งั้นเอาใหม่เลย

ตรงส่วนนี้หนะนะ มันเป็นชื่อบอร์ดจ้ะ

อันว่าจะคลิ้กแล้วหาไดเรคโทรี่(ที่อยู่)ของ"รูป"นั้น ก็หาไม่เจอแน่นอน

ทดสอบนะจ๊ะ เมื่อเราต้องการใช้รูปที่มีความยาว(เกือบเต็มหรือเต็มหัวบอร์ด)

แต่เราไม่อยากให้มันแสดงชื่อบอร์ด เพราะมันจะทำให้ล้นจอ

ให้แก้ไขที่ไฟล์ Themes/default/index.template.php (หรือธีมอื่นๆ ที่ท่านใช้อยู่)
ค้นหาส่วนนี้

ตัวอย่างรูปที่ใช้ คือ banner-cat.jpg ส่วนของ $context['forum_name'] นั่นคือชื่อบอร์ด

เมื่อเราไม่อยากให้มันแสดงผล แต่ไม่รู็จะแก้โค้ดยังไงตรงไหน ...
เอางี้ .. เล่นง่ายๆ เลยสูตรแมวมารมั่ว

แก้ชื่อมันซะ ให้มันไม่ใช่แบบเดิม ทีนี้ มันก็จะหาชื่อที่คู่กันไม่เจอ เช่น แก้เป็น $context['forum_name_'] ยังงี้

เห็นมะ ชื่อบอร์ดหายไปละ (เล่นง่ายเนาะ  :razz:)

แต่มันยังล้นจออยู่ดี ทำไงหละ !!

ก็แค่ปรับค่าความกว้างของรูป หรือความกว้างของตาราง ก็เป็นอันเสร็จสิ้น

ในส่วนของ <td></td> อันแรก (ที่วงด้วยสีชมพู) คือส่วนของชื่อบอร์ด เราก็ตั้งค่ากำหนดความกว้างของส่วนนั้น ให้เล็กลง เช่น 1% และตั้งค่าความกว้างของรูปตามที่ต้องการ (หรือไม่ตั้งก็ได้ ซึ่งมันจะล้นจอตามความยาวจริงๆ ของรูปนั้นๆ)
ไม่เช่นนั้น ถ้าไม่กำหนดความกว้างตารางแรกเอาไว้ มันจะหดเหลือแค่นี้ เพราะข้างหน้ามันกินไปครึ่งนึง

ปรับแต่งความกว้างหรือตำแหน่งรูป (ซ้าย กลาง ขวา) ตามที่ต้องการเสร็จเรียบร้อย ก็จะได้ดังนี้

อ่อ ... แนะนำให้ใช้เบราเซอร์หลายๆ ตัวมาลองพรีวิวนะจ๊ะ เพื่อดูความแตกต่างของผลที่จะแสดงออกมา
 :rolleyes:

อ่อ (อีกที)
เคยเห็นบอร์ดคนอื่น ก็วางรูปเต็มๆ ตารางเลยเหมือนกัน
ก็ไม่รู้เขาปรับเอง หรือว่าเป็นที่ธีมเหมือนกันอ่ะจ้ะ
แหะๆๆ

แบ่งปันความรู้อันน้อยนิด หวังว่าจะเป็นประโยชน์
 :rolleyes:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2551, 18:53:12 น. โดย LittleCat »
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

• Ju
  • *
ขอบคุณครับ ลองดูล่ะไม่เหมือนแต่พอเป็นแนวทางได้แล้วครับ ขอบคุณครับ :adore:

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
ธงชาติไทยมีกี่สี ตอบเป็นเลขอารบิก:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top