Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราจะ block การใช้เน็ตในวงแลนเป็นบางเครื่องตัองทำงัยครับ  (อ่าน 29589 ครั้ง)

ออฟไลน์ oakerr

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ช่วยหน่อยครับ ถ้าเราจะให้ใช้อินเตอร์เน็ตได้เป็นบางเครื่องต้องทำยังงัยครับ ?
ถ้าเราระบุเป็นช่วง ip address ได้มั้ยครับ
      อย่างเช่น ให้ช่วง 192.168.x.2 - 192.168.x.50 ใช้เน็ตไม่ได้ 
                             192.168.x.51 - 192.168.x.60 ใช้เน็ตได้
อันนี้เป็นแค่ความต้องการนะครับ หรือ ถ้าใครมีวิธีอื่นๆ ที่่จะแนะนำเชิญได้ครับ น้อมรับคำแนะนำครับ
รูปผังแลนที่ใช้งานอยู่ครับ
:smitten:
  newbielink:http://upic.me/show/40008060 [nonactive]

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1014
Server IBM x3200 ตั้งแบบนั้น เอาไว้ทำอะไรครับ? :undecided:

ถ้าอยากจำกัดสิทธิ์ ก็ต้อง setup server และกำหนดทุกอย่างที่ server

ลง Windows server ก็ตั้งค่าแบบหนึ่ง / ลง Linux server ก็ตั้งอีกแบบหนึ่ง

แต่ถ้าไม่อยากเซ็ทอัพ server ก็ตั้งค่าไว้ที่ router (การตั้งค่าอาจได้จำกัด)

idea ในการตั้งค่า (บางอย่างอาจทำไม่ได้ใน router)
- 192.x.x.2-50 แจก gateway 192.x.x.1 ให้ (ออกเน็ต)
- 192.x.x.51-100 ไม่แจก gateway ให้ (ก็ออกเน็ตไม่ได้)

- ระบุ mac address เป็นรายเครื่อง ว่าเครื่องไหนให้ออกเน็ต/ไม่ให้ออก (แบบนี้ IP ไม่เกี่ยวแล้ว)

อื่นๆ ที่ WRT54GL ตั้งค่าได้ ก็ดูลิ้งค์ล่างไปพลางๆ นะ
http://www.adslcool.com/network/viewrecord.php?id=124

ปล.อีกกระทู้ที่ตั้งซ้ำ ขอลบนะครับ

:boxing: :boxing: :boxing:

• Ju
  • *
ขอบคุณคุณไก่ขี้เมา มากๆ นะครับ
ตัว server เป็น windows server 2003 ใช้เป็นตัวลงโปรแกรมระบบงานเหมือนแบงค์ครับ
จากคำถาม
ถ้าอยากจำกัดสิทธิ์ ก็ต้อง setup server และกำหนดทุกอย่างที่ server
ลง Windows server ก็ตั้งค่าแบบหนึ่ง / ลง Linux server ก็ตั้งอีกแบบหนึ่ง

เป็น windows server ต้องตั้งค่าอย่างไร ขอขอมูลละเอียดหน่อยได้มั้ยครับ เอาแบบ step by step เลยได้มั้ยครับ :cry:

ขอถามคำถามใหม่ครับ : แล้วถ้าเราจะให้เครื่องลูกที่จะใช้เน็ต ต้องกรอกยูสเซอร์และพลาสเวิรด์ก่อนจะเล่นเป็นไปได้มั้ยครับ ?
 ตัวอย่าง  เครื่องลูกข่ายเปิดเวป brower ของอะไรก้อได้ แต่จะมีหน้าให้กรอก user กะ password  กรอกถูกก้อเข้าเวปได้  :haha:

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ และขอบคุณที่ลบกระทู้ซ้ำให้นะครับพอดีตั้งไปแล้วมันไม่ขึ้นเลยตั้งซ้ำ  :haha:

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1014
ตัว server เป็น windows server 2003 ใช้เป็นตัวลงโปรแกรมระบบงานเหมือนแบงค์ครับ
มันคืออะไรครับ?  :huh:

เป็น windows server ต้องตั้งค่าอย่างไร ขอขอมูลละเอียดหน่อยได้มั้ยครับ เอาแบบ step by step เลยได้มั้ยครับ :cry:

โดยส่วนตัว ไม่ได้ทำงานด้านนี้โดยตรงครับ ถ้าจะเอาแบบละเอียดเลย อันนี้ทำไม่ได้ ขออภัย  :adore:

* Windows server ลองศึกษาเรื่อง group policy ดู

ขอถามคำถามใหม่ครับ : แล้วถ้าเราจะให้เครื่องลูกที่จะใช้เน็ต ต้องกรอกยูสเซอร์และพลาสเวิรด์ก่อนจะเล่นเป็นไปได้มั้ยครับ ?
 ตัวอย่าง  เครื่องลูกข่ายเปิดเวป brower ของอะไรก้อได้ แต่จะมีหน้าให้กรอก user กะ password  กรอกถูกก้อเข้าเวปได้  :haha:

เึคยเห็นระบบที่เป็น linux (เอา pc P4 เก่าๆ ram 512M-1G มาตั้งก็ไหว)

* ลองศึกษาเรื่อง Authentication ดูครับ
 :rolleyes:

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
ง่ายที่สุดก็ fix ip ใครไม่อยากให้ใช้เน็ตก็ไม่ต้องใส่ gateway
แล้วก็ตั้ง account เป็น user จำกัดสิทธิไม่ให้ไปแก้ ip

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2138
    • SMFjusthost.com
ของเราก็ใช้วิธีเดียวกับท่าน CrayoN

ก็ต้องดูความต้องการก่อนว่ากว้างมากน้อยแค่ไหน

สมมุติมีเน็ต 2 ไลน์  เครื่อง 15 เครื่อง

5 เครื่อง   192.168.1.5 ถึง 10
เกตเวย์  192.168.1.1  (เน็ตสายที่ 1 ระบุดีเอ็นเอสตามไอเอสพี)

5 เครื่อง   192.168.1.11 ถึง 15
เกตเวย์  192.168.1.2  (เน็ตสายที่ 2 ระบุดีเอ็นเอสตามไอเอสพี  แก้ไอพีเราท์เตอร์ให้เป็น  192.168.1.2)

5 เครื่อง   192.168.1.16 ถึง 20
เกตเวย์  192.168.1.1 หรือ .2 ก็ได้   แต่จะไม่ระบุดีเอ็นเอส  เซ็ตนี้จะไม่สามารถเข้าเน็ตได้เลย 

ทำแบบนี้ทั้ง 15 เครื่องยังสามารถทำวงแลนร่วมกันได้  แชร์ปริ้นเตอร์-ไฟล์ได้
จากนั้นสร้างแอคเคาต์ลิมิต ให้เขาใช้งาน  ส่วนแอคเคาต์แอดมินใส่พาสเวิดไว้ 

• Ju
  • *
ขอบคุณคุณ ไก่ขี้เมา และทุกๆความเห็น มากๆเลยครับ :yaahoo:
ได้แนวทางแบบนี้่แล้ว คิดว่าน่าจะทำได้แน่นอน
แต่งัยขอทดลองดูก่อนครับ
ความเห็นของคุณ CrayoN และ คุณ เซียวเหล่งนึ่งฯ น่าจะเห็นผลครับ
แต่ผมต้องไปเซ็ตคอมทุกเครื่องนี่แหละแฮะๆ  :cry:
แต่ถ้าไม่ได้เรื่องยังงัย ขอรบกวนอีกรอบนะคร้าบบ :smitten-1:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
น่าจะง่ายกว่าตั้ง server ครับ
เพราะถ้าจะตั้งจริงๆ ก็ต้องเดินไปดู mac address ทุกเครื่องอยู่ดีครับ
อีกอย่างการใช้ limit user จะช่วยเรื่องไวรัสด้วยครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top