Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: notebook รับสัญญาณ wireless ไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 236449 ครั้ง)

aa

• บุคคลทั่วไป
notebook รับสัญญาณ wireless ไม่ได้ค่ะ
« เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 05:15:19 PM »
มีคอม 1 เครื่องเป็นตัวปล่อยสัญญาณ ต้องการจะแชร์wireless ให้กับโน๊ตบุคค่ะ

แต่ notebook รับสัญญาณ wireless ไม่ได้ค่ะ

พอกด connect แล้วมันขึ้นว่า " Windows is unable to connect to the selected network.The network may no longer be in range.Please refresh the list of available nextworks,and try to connect again. "

ต้องไปเซ็ตค่าที่ Router ที่เครื่องคอมตัวที่ 1 ตรงไหนคะ ถึงจะเล่นได้

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1822
    • SMFjusthost.com
Re: notebook รับสัญญาณ wireless ไม่ได้ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 08:09:31 PM »
อันนี้ก็ยัง งง

--- มีคอม 1 เครื่องเป็นตัวปล่อยสัญญาณ ----
คอมปล่อยสัญญาณยังไง  สัญญาณต้องปล่อยจากเราท์เตอร์ไวเลส หรือ ไวเลสแอคเสสพอยต์ ดิ

ถ่ายรูปอุปกรณ์ และการเชื่อมต่อที่ทำอยู่ตอนนี้มาให้ดูจะง่ายกว่า

aa

Re: notebook รับสัญญาณ wireless ไม่ได้ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 10:21:52 PM »
ค่ะ ปล่อยมาจาก Router ค่ะ พอดีอธิบายไม่ค่อยเก่งอ่ะ - -

คืออยากจะถามว่าจะเซตยังไงให้Router มันปล่อยสัญญาณ wireless ให้ notebook คะ

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 251
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 11:35:29 PM »
สรุปว่าปล่อยจากคอม หรือ จาก router ครับ
ตอนนี้มีอยู่ 2 เครื่อง เป็น pc 1 nb 1 ใช่มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 09:58:20 AM »
เค..
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ถ้าเราสื่อความหมายผิด คำตอบก็อาจจะพากันเข้ารกเข้าพงไปเลย
คอมปล่อยไวเลสก็มีนะ ไม่ใช่ไม่มี แต่ไม่ค่อยมีใครทำเท่านั้นเอง

ทีนี้ คำถามจะมีว่า  เราท์เตอร์ไวเลส ไม่ปล่อยสัญญาณหรือโนตบุ๊ครับสัญญาณไวเลสไม่ได้

ทดสอบง่ายๆ เอาโนตบุคเครื่องอื่นมาลองก่อน ว่าเจอไวเลสไหม
แล้วค่อยมาว่าขั้นตอนต่อไป

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 428
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 10:43:39 AM »

มันต้องตั้งสองเครื่องมั้งหนะ เครื่องเราเตอร์ (แชร์เน็ตออกมา) และเครื่องส่งสัญญาณไวร์เลส(จากเน็ตที่แชร์ออกมาส่งให้โน้ตบุ๊ก)

:huh:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

kaikimao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 10:51:54 AM »
สงสัยจังครับ ตัวนี้เป็นอุปกรณ์กระจายสัญญาณหรือเปล่าครับ ตั้งแต่ทำคอมฯ มา ยังไ่ม่เคยเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 428
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 10:57:41 AM »

หูยยยยยย
ตัวนี้สำคัญมากเลย ท่านไก่ฯ
มีหนึ่งตัวติดบ้าน โดยเฉพาะติดโต๊ะคอม สัญญาณวิ่งปรื๊ดเลย  :razz: :razz: :razz:

ดูมันตั้งท่าก็รู้แล้ว ว่ามันกะลังเบ่งเน็ต ... เอ๊ย แบ่งเน็ต  :yaahoo:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

aa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 10:10:14 PM »

มี pc 1 notebook 1 ค่ะ

notebook ต่อไวเลสของที่อื่นได้ค่ะ แต่ต่อของที่บ้านไม่ได้

พอกด connect แล้วมันขึ้นแบบข้างบนบอกอ่ะค่ะ

kaikimao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04, เมษายน 2009, 10:26:45 PM »
ผ่านมามั่ว เพราะที่บ้านไม่มี wireless เพราะฉะนั้นอัตราหวังผลในการตอบถูก ต่ำมาก :cheesy:

แบ่งเป็น 2 กรณี
1. เครื่องที่มี
 1.1 มี PC 1 มี USB Wireless
 1.2 Notebook 1 มี Wireless ในตัว หรือ USB Wireless

2. Router
 2.1 มี Wire ADSL Router 1 ตัว (แบบมีสายเท่านั้น)
 2.2 มี Wireless ADSL Router 1 ตัว (แบบมีสายและไร้สาย)

มาว่ากรณีที่ (2.1) ก่อน
 ถ้าต่อแบบนี้
          [ NET ]  <- phoneline->  [ ADSL ROUTER ]  <=wire=>  [ PC ]  ~~wireless ~~   [ Notebook ]

อันนี้ผมรู้แค่ว่า ต้องต่อแบบ AD-HOC (PC มี LAN+Wireless // ทำหน้าที่เป็น bridge , ตั้งค่าผ่าน ICS - Internet Connection Sharing แต่ผมตั้งไม่เป็น  :razz:

มาว่ากรณีที่ (2.2) ก่อน
 ถ้าต่อแบบนี้
[ NET ]  <- phoneline->  [ ADSL ROUTER WIRE+WIRELESS]  ~~wireless ~~  [ PC ]
                                                                                                ~~wireless ~~   [ Notebook ]

ตัวนี้ตั้งค่าบน Router ได้เลยครับ (เปิดคู่มือ router และเปิด browser จากนั้นพิมพ์ ip ของ router เพื่อเข้าสู่การแก้ไขค่าคอนฟิก)

แทบจะไม่ได้ช่วยอะไรเลยมั้ง  :hitwall:

ออฟไลน์ baroned

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05, เมษายน 2009, 01:07:38 AM »
ผ่านมาตอบนะครับ ก้ไม่มีความรู้มากหรอกครับ แต่ที่บ้านใช้อยุ่ครับ ลองตั้งค่า เล้าเตอร์ไวเลสใหม่จิครับ ก่อนตั้งใหม่ลอง รีเซ็ตเล้าเตอร์ก่อนนะครับ ส่วนมากปุ่มรีเซตมันจะเป็นรูเล็กๆๆเท่ารูเข็ม
อะครับ อยู่นหลัง กดแช่ไว้สัก 20 วินาที พอมันรีเซตแล้ว ก่ค่อยเริ่มตั้งค่าใหม่ ครับ ลองอ่านคู่มือการตั้งค่า ช้า พอเข้าใจแล้วถึง ทำครับ (ผมก้เคยเจอลักษณะนี้ครับ กว่าจะได้ เป็น ชม.เหมือนกัน
หรือจาลองโทรสอบถาม ศูนย์บริการ ที่ขายเล้าเตอร์ยี่ห้อนั้นก็ได้ครับ สะดวกดี )  :smitten: :smitten:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05, เมษายน 2009, 08:17:16 AM »
กรณีท่าน baroned ว่ามาก็เป็นทางแก้ที่ดี 
แต่ต้องจดรายละเอียดการตั้งค่าเบื้องจ้นกับเราท์เตอร์ไว้ด้วยเด้อ
รวมถึงยูส-พาสของเอดีเอสแอลด้วย 

aa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05, เมษายน 2009, 06:37:44 PM »
เดี๋ยวกลับบ้านไปแล้วจะลองทำดูนะคะ

ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยให้คำแนะนำค่ะ ^ ^

aa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06, เมษายน 2009, 07:20:48 PM »
notebook connect ได้แล้วค่ะ ต่อสัญญาณไวเลสได้แล้ว

แต่ว่าเปิดเว็บไม่ได้ค่ะ

ต้องไปตั้งค่าอะไรอีกเหรอเปล่าคะ T T

kaikimao

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06, เมษายน 2009, 07:58:07 PM »
เช็คค่า gateway/dns โดยปกติจะเป็น ip ของ router
(ดูตรงค่า ip ที่ได้จาก wireless)

ถ้าหาที่ดูไม่ได้ เข้า Command prompt -> พิมพ์ ipconfig จะบอกรายละเอียดของ LAN Connection ที่มีทั้งหมด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top