Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยไขข้อสงสัยเกี่ยวกับการ ไรท์แผ่นหนังDVD ด้วยครับ  (อ่าน 47834 ครั้ง)

เหน่ง

• บุคคลทั่วไป
ขอรบกวน ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ข้อแรก คือ เวลาโหลดหนังจาก บิทมา ส่วนมากจะเป็น ดีวีดี จะมีพวกนามสกุล VOB เป็นต้นนะครับ
เวลาไรท์ผมจะใช้นีโรวิชั่น 7 ในการไรท์ ปัญหาคือ ไรท์เสร็จแล้ว เวลาเอาไปเปิดที่เครื่องเล่นดีวีดี
ไม่สามารถ เลือกภาษา เลือกซับ ได้เลย ต้องเอามาดูก่ะเครื่องคอมอย่างเดียว อ่ะครับ
เราสามารถ ไรท์แบบตั้งภาษา ก่ะ ซับ อัตตโนมัติได้หรือป่าวครับ แล้วต้องทำอย่างไรครับ
(ผมชอบดูหนังภาษาอังกฤษ แล้วมีซับไทย หน่ะครับ)

ข้อ 2 ผมโหลดหนังชุดมา แบ่งเป็น 7 แผ่น (หนังชุดเรื่องนางสาวจริงใจกับนายแสนดี)
แผ่นนึงจะมีไฟล์ย่อย รวมๆแล้ว 17 ไฟล์ นะครับ เวลาไรท์ ด้วยนีโรวิชั่น
เวลาไรท์ผ่านไป 2 ชั่วโมงกว่าแล้ว เหมือนมันค้าง เครื่องทำงานแต่ไม่ไรท์แผ่นเลย
คือ ตรงกลางของโปรแกรม มันแจ้งว่า กำลังแปลงไฟล์ บางทีก็ค้างที่ไฟล์ที่ 6 บางทีก็ 17
สรุปว่าผมไม่สามารถ ไรท์หนังที่อยุ่ในเครื่องมาใส่แผ่นได้เลย
ตรงนี้ คือมันเป็นยังไงหรอครับ ต้องแก้ไข หรือต้องเซตค่าอะไรหรือป่าวครับ

ข้อ 3 DVD dirp คืออะไรครับ
ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย ขอบคุณมากๆครับ
ถ้าตอบทาง email ได้จะเยี่ยมเลยครับ
ROMEOPKBOSS[แอท]HOTMAMIL.COM ขอบคุณครับผม

kaikimao

ข้อแรก คือ เวลาโหลดหนังจาก บิทมา ส่วนมากจะเป็น ดีวีดี จะมีพวกนามสกุล VOB เป็นต้นนะครับ
เวลาไรท์ผมจะใช้นีโรวิชั่น 7 ในการไรท์ ปัญหาคือ ไรท์เสร็จแล้ว เวลาเอาไปเปิดที่เครื่องเล่นดีวีดี
ไม่สามารถ เลือกภาษา เลือกซับ ได้เลย ต้องเอามาดูก่ะเครื่องคอมอย่างเดียว อ่ะครับ
เราสามารถ ไรท์แบบตั้งภาษา ก่ะ ซับ อัตตโนมัติได้หรือป่าวครับ แล้วต้องทำอย่างไรครับ
(ผมชอบดูหนังภาษาอังกฤษ แล้วมีซับไทย หน่ะครับ)
ขึ้นอยู่กับรุ่น/เวอร์ชั่นของเครื่องเล่น DVD ครับ

แต่การสร้างงานจาก Nero ก็ต้องสร้างเป็น DVD Video ไม่ใช่ DVD ISO

ข้อ 2 ผมโหลดหนังชุดมา แบ่งเป็น 7 แผ่น (หนังชุดเรื่องนางสาวจริงใจกับนายแสนดี)
แผ่นนึงจะมีไฟล์ย่อย รวมๆแล้ว 17 ไฟล์ นะครับ เวลาไรท์ ด้วยนีโรวิชั่น
เวลาไรท์ผ่านไป 2 ชั่วโมงกว่าแล้ว เหมือนมันค้าง เครื่องทำงานแต่ไม่ไรท์แผ่นเลย
คือ ตรงกลางของโปรแกรม มันแจ้งว่า กำลังแปลงไฟล์ บางทีก็ค้างที่ไฟล์ที่ 6 บางทีก็ 17
สรุปว่าผมไม่สามารถ ไรท์หนังที่อยุ่ในเครื่องมาใส่แผ่นได้เลย
ตรงนี้ คือมันเป็นยังไงหรอครับ ต้องแก้ไข หรือต้องเซตค่าอะไรหรือป่าวครับ

ใช้ Nero Burning rom หรือ Nero Express สร้างงานเป็น DVD Video ก่อนจะเอาไฟล์ต่างๆ ที่ว่าไว้ เข้ามาในโฟลเดอร์ VIDEO_TS จะเป็นการเบิร์นจากต้นฉบับที่มีคนทำมา (เวลาเบิร์นราวๆ 10 นาที ที่ 8x)

หากเบิร์นจาก Nero Vision , Nero Vision Express จะเป็นการจัดโครงสร้างของแผ่นใหม่ทั้งหมด จึงต้องเสียเวลาในการลำดับใหม่ทั้งหมดครับ

การ RIP คือการ ตัด/ย่น/เลือก/ลด เฉพาะบางส่วนของหนังลงมา

อาจรวมถึงการ RIP DVD9 -> DVD5, DVD5 -> VCD, DVD5 -> DVD5 แบบเลือกเฉพาะเสียงไทย+EN , DVD5 -> DivX , VCD -> 3gp ฯลฯ

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย ขอบคุณมากๆครับ
ถ้าตอบทาง email ได้จะเยี่ยมเลยครับ
ตอบให้เฉพาะในเว็บฯ ครับ ท่านอื่นๆ จะได้เข้ามาอ่านด้วย ตอบไปทางเมล ท่านได้อ่านคนเดียว  :smiley:

เหน่ง

ขึ้นอยู่กับรุ่น/เวอร์ชั่นของเครื่องเล่น DVD ครับ

ถึงจะอยุ่ที่รุ่นเครื่องเล่น นะครับแต่เวลาไรท์เสร็จแล้วเอามาเปิดที่ powerDVD อ่ะครับ
ตัวที่เป็นหน้าแรกของการอ่านแผ่น ที่จะให้เราเลือก ภาษา ซับ หรือว่า ฉาก อ่ะครับ (ไม่งงนะครับ)
คือไม่สามารถจะเลือกได้เหมือนกัน ต้องไปคลิกขวาที่หน้าจอ เพื่อจะเลือกครับ
ประเด็นอยุ่ตรงที่ว่า ผมอยากไรท์ ให้สามารถเลือก ระบบภาษา ซับ หรือ ฉากหนัง
ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเล่น หรือ จากคอม ได้อ่ะครับ
ซึ้งที่ผมไรท์ ไม่สามารถกดเลือกได้เลย ตรงนี้พอเสนอแนะอะไรได้บ้างหรือป่าวคับ

แต่การสร้างงานจาก Nero ก็ต้องสร้างเป็น DVD Video ไม่ใช่ DVD ISO

ครับ มะก่อนก็งง กับนามสกุล ISO ตอนนี้หมดปัญหาแล้วครับ ได้โปรแกรม Img burn มา แหล่มเลยครับ

ใช้ Nero Burning rom หรือ Nero Express สร้างงานเป็น DVD Video ก่อนจะเอาไฟล์ต่างๆ ที่ว่าไว้ เข้ามาในโฟลเดอร์ VIDEO_TS จะเป็นการเบิร์นจากต้นฉบับที่มีคนทำมา (เวลาเบิร์นราวๆ 10 นาที ที่ 8x)
หากเบิร์นจาก Nero Vision , Nero Vision Express จะเป็นการจัดโครงสร้างของแผ่นใหม่ทั้งหมด จึงต้องเสียเวลาในการลำดับใหม่ทั้งหมดครับ

อันนี้ขอบคุณมากครับ เด๋วลองทำดูครับ

การ RIP คือการ ตัด/ย่น/เลือก/ลด เฉพาะบางส่วนของหนังลงมา

อาจรวมถึงการ RIP DVD9 -> DVD5, DVD5 -> VCD, DVD5 -> DVD5 แบบเลือกเฉพาะเสียงไทย+EN , DVD5 -> DivX , VCD -> 3gp ฯลฯ

ตอบให้เฉพาะในเว็บฯ ครับ ท่านอื่นๆ จะได้เข้ามาอ่านด้วย ตอบไปทางเมล ท่านได้อ่านคนเดียว 

อ่อเข้าใจครับ ขอบคุณสำหรับ คำตอบนะครับ ยังไงที่ผมถามเพิ่มเติมไป ช่วยตอบทีนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ช่วยหน่อยนะครับ

คือผมอยากจะไรท์หนังชุดอ่าครับ ปัญหาอยู่ตรงที่ผมอยากจะไรท์แบบเอาหน้าหลักไว้เลือกฉากได้อ่ะครับ ต้องทำไงบ้าง
ขอเป็นขั้นตอนเลยนะครับ คือที่โหลดมานั้นเป็นไฟล์ DVD มาให้ครบหมดแล้ว แต่ทำให้มันกลับมาเป็นแผ่นไม่เป็นอ่าครับ
ลองทำแล้วมันมีหน้าเลือกฉากมาแต่ว่ามมันกดปุ่มไรไม่ได้เลย

th_magic

การเขียนแผ่นหนังดีวีดี DVD ที่โหลดมาจากเน็ต

โหลดหนังดีวีดีจากเว็บ ได้แต่ไฟล์เป็น VOB, BUP, IFO, ในโฟลเดอร์ VIDEO_TS มาเท่านั้น
ต้องการไรท์ใส่แผ่นดีวีดีเก็บไว้ดูแบบมีซับ หรือเปลี่ยนเสียงได้ตามปกติ ให้เขียนเป็นไฟล์ข้อมูล (data)

ทำไง????
ท่าน......ก้อแค่ใช้ Nero ไรท์แบบข้อมูล(data) เพิ่มไฟล์หนัง(Add ทั้งโฟล์เดอร์ VIDEO_TS นั่นแหล่ะ)
ถ้าไม่มีโฟลเดอร์ AUDIO_TS ก้อสร้างโฟล์เดอร์ให้มันในแผ่นได้เลย โฟลเดอร์นี้ก้อจะเป็นโฟลเดอร์ว่างเปล่า

ในแผ่นก้อจะประกอบด้วย 2 โฟลเดอร์

VIDEO_TS (ข้างในก้อจะมีไฟล์หนังอยู่ .VOB .BUP .IFO เป็นต้น)
AUDIO_TS (ว่างเปล่าไม่มีอะไร)

แค่นี้ก้อเรียบร้อย เปลี่ยนเสียง ซับ ในเครื่องเล่นทั่วๆไปได้สบาย

ถ้าท่านไหนเข้าใจว่าสร้างหนังดีวีดีจาก Nero แล้วก้อเพิ่มไฟล์ VOB ทำแผ่นหนังเหมือนมาสเตอร์ล่ะก้อ...เสียใจด้วยเสียงที่ได้ไปนั้นจะเป็นต้นฉบับ เปลี่ยน ซับ เสียง ไม่ได้
แย่.....

เครดิต. th_magic

unname

การเขียนแผ่นหนังดีวีดี DVD ที่โหลดมาจากเน็ต

โหลดหนังดีวีดีจากเว็บ ได้แต่ไฟล์เป็น VOB, BUP, IFO, ในโฟลเดอร์ VIDEO_TS มาเท่านั้น
ต้องการไรท์ใส่แผ่นดีวีดีเก็บไว้ดูแบบมีซับ หรือเปลี่ยนเสียงได้ตามปกติ ให้เขียนเป็นไฟล์ข้อมูล (data)

ทำไง????
ท่าน......ก้อแค่ใช้ Nero ไรท์แบบข้อมูล(data) เพิ่มไฟล์หนัง(Add ทั้งโฟล์เดอร์ VIDEO_TS นั่นแหล่ะ)
ถ้าไม่มีโฟลเดอร์ AUDIO_TS ก้อสร้างโฟล์เดอร์ให้มันในแผ่นได้เลย โฟลเดอร์นี้ก้อจะเป็นโฟลเดอร์ว่างเปล่า

ในแผ่นก้อจะประกอบด้วย 2 โฟลเดอร์

VIDEO_TS (ข้างในก้อจะมีไฟล์หนังอยู่ .VOB .BUP .IFO เป็นต้น)
AUDIO_TS (ว่างเปล่าไม่มีอะไร)

แค่นี้ก้อเรียบร้อย เปลี่ยนเสียง ซับ ในเครื่องเล่นทั่วๆไปได้สบาย

ถ้าท่านไหนเข้าใจว่าสร้างหนังดีวีดีจาก Nero แล้วก้อเพิ่มไฟล์ VOB ทำแผ่นหนังเหมือนมาสเตอร์ล่ะก้อ...เสียใจด้วยเสียงที่ได้ไปนั้นจะเป็นต้นฉบับ เปลี่ยน ซับ เสียง ไม่ได้
แย่.....

เครดิต. th_magic

เวลาสร้างงานใหม่ใน NERO ให้เลือก DVD-Video ครับ ไม่ใช่ DATA

ถึงแม้ว่ามันจะคล้ายกันก็เถอะ แต่

- DVD Video (Standard) ใช้โครงสร้างดิสก์แบบ ISO9660
- DVD Data สามารถสร้างโครงสร้างนอกเหนือ ISO9660 (ISO9660 , ISO9660:1999,  Joliet - รวมไปถึง ดิสก์แบบ Multi-Session)

ถ้าสร้างงานเป็น DVD-Video , โปรแกรมจะตรวจสอบ "ความเข้ากันได้" ให้ด้วยครับ
ถ้าสร้างงานใหม่เป็น Data , ไม่มีการตรวจสอบให้ครับ

* การเบิร์นแผ่นไม่ตรงมาตรฐาน อาจจะทำให้ไม่สามารถใช้งานกับเครื่องเล่น บางรุ่น/ยี่ห้อ

:smiley:

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
Thanks หลายๆ เด้อ ครับ ทุกท่าน (เข้ามาเก็บ อิอิ)   :smiley:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top