Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: :ความรู้คอมพ์: "Start" ผ่านทาง Command Prompt:  (อ่าน 55862 ครั้ง)

ออฟไลน์ sak2005

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 79
  • The Matrix by Neo
                          :ความรู้คอมพ์: "Start" ผ่านทาง Command Prompt:
เพียงคำว่า "Start" เพียงคำเดียว สามารถนำไปประยุกต์ใช้งานคำสั่งได้หลายอย่าง เช่น.
ติดตั้งโปรแกรม , เปิดโปรแกรม , เปิดโฟลเดอร์ , รูปภาพ , เอกสาร  เป็นต้น...................
วิธีทำ:1.เปิด Notepad ขึ้นมา
        2.พิมพ์คำว่า Start ลงไป ตามด้วยเครื่องหมาย เท่ากับ ต่อท้ายด้วย ชื่อ โปรแกรมหรือโฟลเดอร์
        3. เสร็จแล้วคลิ๊กที่ File/Save   As...   ใส่ชื่ออะไรก็ได้ลงไป..แต่ต้องต่อท้ายด้วยสกุล .cmd หรือ .bat
            ท่านก็จะได้..ไฟล์คำสั่ง.. พร้อมใช้งานได้ทันที............................................................
ทดลอง: ดับเบิ้ลคลิ๊กที่..ไฟล์คำสั่ง  
...................................................................................................
                           ตัวอย่างสคิปคำสั่ง เปิดโปรแกรมที่มีชื่อว่า..FlashGet

Start=FlashGet
                                                   Pause
                                                   Exit

คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

ออฟไลน์ sak2005

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 79
  • The Matrix by Neo
Re: :ความรู้คอมพ์: "Start" ผ่านทาง Command Prompt:
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09, เมษายน 2008, 09:56:03 PM »
   มีอีกวิธีที่จะเปิดโปรแกรมต่างๆ ผ่านทาง Command Prompt
..ไปที่ start/run พิมพ์คำว่า cmd ลงไปในช่อง แล้วกด enter จะปรากฏหน้าต่างโปรแกรม Command Prompt ขึ้นมา
  เสร็จแล้วไปที่..ไอคอนชอร์ตคัท..สำหรับเปิดโปรแกรมอะไรก็ได้ (คลิ๊กเมาท์ซ้ายค้าง)ลากไอคอนมาวางไว้ในหน้าต่างโปรแกรม Command Prompt
  แล้วกด enter โปรแกรมนั้นๆก็จะเปิดขึ้นมา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09, เมษายน 2008, 10:00:35 PM โดย sak2005 »
คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

ออฟไลน์ ProGameR™

• game@game-mun.com
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
    • www.game-mun.com
Re: :ความรู้คอมพ์: "Start" ผ่านทาง Command Prompt:
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26, เมษายน 2008, 07:00:39 PM »
แล้วมันติดตั้งโปรแกรมได้ด้วยหรอครับ ขอบคุณครับสำหรับวิธีการนี้ น่าจะเอาไปประยุกต์ได้อีก

ออฟไลน์ Game-Mun

• wAtAsHiwA LianG DeS
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 6
    • Game-Mun.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2008, 10:07:24 AM »
ผมมีอีกวิธีที่ง่ายๆ เหมือนกัน ด้วยการเข้าที่ command run

พิมพ์ว่า cmd /k start winword เป็นการเปิด Word แต่ผมมีคำถาม ถ้าเกิดผม Remote ไปเครื่องที่บ้าน ผ่าน Telnet ผมจะ Start ยังไงในเมื่อ ผมลอง Start=

start เฉยๆ Call พิมพ์ Path ที่อยู่มันทั้งหมดก็ยังไม่ได้

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2008, 11:00:48 AM »
ช่ายครับ ใช้อะไรไม่เห็นได้ซักอย่าง ฉุนๆ

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
  • นักฆ่าไร้นาย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2008, 12:18:03 AM »
ช่ายครับ ใช้อะไรไม่เห็นได้ซักอย่าง ฉุนๆ

อย่าเพิ่งฉุนไปครับ มันมีอะไรมากกว่านั้นครับ

เรื่องการ telnet ไปเปิดโปรแกรม น่าจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมมากกว่าการใช้คำสั่งปกติทั่วไปน่ะครับ

อย่างน้อย การใช้ Start กับ command บางโปรแกรมก็ยังต้องมีการเพิ่ม path เข้าไปใน environment variable เหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17, พฤษภาคม 2008, 02:46:34 PM โดย ~ RoNiN ~ »

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2008, 04:25:07 PM »
มีใครพอจะรู้ไหมครับว่ามันต้องใช้คำสั่งอาไรบ้างอะครับ ลองๆดูก็ยังไม่ได้อะครับ

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
  • นักฆ่าไร้นาย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2008, 10:34:31 PM »
สำหรับการรันโปรแกรมต่างๆผ่านทาง telnet รวมไปถึงการติดตั้งโปรแกรม

บนวินโดวส์ xp ไม่สามารถทำได้โดยตรงครับ เพราะในด้านของความปลอดภัยจะมีผลอย่างมาก

ในกรณีที่มีผู้ไ้ม่ปรระสงค์ดี ทำการ telnet เข้ามาแล้วทำการติดตั้งโปรแกรมประเภทรีโมท หรือไวรัสต่างๆ

ในตอนนี้เท่าที่ได้สอบถามเบื้องต้นไปยังผู้เชี่ยวชาญบางท่านได้ชี้แจงมาว่า

เบื้องต้นสามารถใช้คำสั่ง start ร่วมกับ update patch ต่างๆได้ตามปกติเพื่ออำนวยความสะดวก ให้กับผู้ดูแลระบบได้ครับ

ส่วนโปรแกรมอื่นๆเช่น Flashget winword หรืออื่นๆสามารถทำได้ครับแต่ต้องมีการเพิ่มค่าของ path ใน enviromment variable

เพื่อระบุโฟลเดอร์ที่ต้องการให้วินโดวส์ค้นหา ซึ่งช่วยให้สะดวกกว่าการระบุ path เต็มๆในการเรียกโปรแกรมครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม ไม่อยากแนะนำครับเพราะมีผลเสียมากกว่าผลดี

ถ้าสนใจจริงแนะนำให้ใช้ google ครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2008, 11:55:51 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2009, 08:03:09 PM »

ขอเก็บบทความค่ะ ขอบคุณค่ะ
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ thunderbird

• พูดคำว่า "ขอบคุณ" ให้มากๆ
  • Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2009, 11:06:30 AM »
ขอบคุณมากครับ  :firstaid:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top