Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ลายไทย CS5 นามสกุล ?  (อ่าน 20300 ครั้ง)

ออฟไลน์ B_O_Y

• ถ้าเราเปลี่ยนความคิดได้ เราก็เปลี่ยนชีวิตได้
  • Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 63
ฟอนต์ลายไทย CS5 นามสกุล ?
« เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 03:25:01 PM »
รบกวนเรื่องฟอนต์หน่อย ลองโหลดมาหลายตัวแล้วเปิดหาไม่เจอ
สงสัยว่าโฟโต้ชอปนอกจากฟ้อนมาตรฐานภาษาไทยแล้ว เราสามารถใช้ฟอนต์ที่เป็นลายไทยได้ด้วยฟอนต์ตระกูลไหนครับ ?

เจ้าของงานต้องการแนวไทยๆครับ (ต้องแก้ใหม่หมด)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1817
    • SMFjusthost.com
Re: ฟอนต์ลายไทย CS5 นามสกุล ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 08:21:56 PM »
ตระกูล เจเอส  ซีเอส   ดีบี ใช้ได้หมดเลย

• ถ้าเราเปลี่ยนความคิดได้ เราก็เปลี่ยนชีวิตได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 10:59:38 AM »
ขอบคุณมากครับ จะลองหามาลงดู

แล้วลายไทยนี่ส่วนใหญ่ใช้ อิลาสฯทำหรือโฟโต้ชอปครับ ?
จะลองมั่วๆดู

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 11:08:31 AM »

ผมอ่ะ ใช้แต่ฟ้อนต์มาตรฐานไทย 13 ตัวหมดเลย โหลดได้ที่ f0nt.com
ใช้แล้วรู้สึกสบายใจดี ไม่ต้องมากังวลเรื่องลิขสิทธิ์
ส่วนกราฟฟิกนี่ก็แล้วแต่ถนัดของแต่ละคนแล้วแหละครับผมว่า
ส่วนตัวใช้แต่ Ps
เรียกว่าเครื่องมือหากินหลักของผมมีอยู่สองตัวก็ได้คือ Ps (Graphic) กับ Notepad++ (Coder)

คนธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 11:13:06 AM »
ตระกูล เจเอส  ซีเอส   ดีบี ใช้ได้หมดเลย

ฟอนต์ตระกูลที่ท่านเซียวว่ามา มีออกมาแบบที่เป็น Truetype  และ Unicode

ถ้า -JS -DS -DB ฯลฯ ที่เป็น  TTF ใช้กับ XP (Adobe CS - CS5) สระลอยครับ (แต่ก็ใช้ได้ เสียเวลาเก็บสระด้วยตัวเองอีกที)

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 11:13:50 AM »
ถ้าจะทำลายใหม่ หรือดราฟเส้นจากลายที่มีอยู่แล้ว ก้ต้องใช้อิลลัส หรือโคเรลดรอว์
แต่ถ้าแค่จะแต่งลายเดิมที่มีอยู่ก็ใช้ชอปได้

--------------------------

เรื่องสระลอย มีทำกระทู้แนะนำไว้เบื้องต้นในมุมบทความ
ลองเอาไปประยุกตืใช้ได้

คนธรรมดา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 11:16:50 AM »
ถ้าอยากสร้างฟอนต์เอง ก็ f0nt.com (เอฟ ศูนย์ เอ็น ที) ล่ะครับ แหล่งของเรื่องแบบอักษรเลย
(แต่เว็บนั้นเค้าดุนะ ระวังโดนกินตับ)

google -> โปรแกรมสร้างฟอนต์

ออฟไลน์ กฤติยา

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 193
  • หวงเหมือนไล่ ให้เหมือนเรียก
    • - Aryujung : แหล่งความรู้กราฟฟิก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 01:28:12 PM »
ถ้าอยากสร้างฟอนต์เอง ก็ f0nt.com (เอฟ ศูนย์ เอ็น ที) ล่ะครับ แหล่งของเรื่องแบบอักษรเลย
(แต่เว็บนั้นเค้าดุนะ ระวังโดนกินตับ)

google -> โปรแกรมสร้างฟอนต์
:hitwall: :hitwall:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 10:40:15 PM »
ฟอนต์ดอทคอม มีอายุนานพอๆกับหลานๆท่านที่นี่เลยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 10:54:42 PM »
5555555555+

ออฟไลน์ pago

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
  • รับทำ seo ราคาถูก
    • เวิล์ดคลาสวินนิ่ง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 05:58:26 PM »
ถ้าพิมพ์ออกมาแล้ว จะดัดแปลงแก้ไขฟอนท์ ปรับอะไรต่างๆ ทั้งประโยค ใช้ corel draw ครับ เจ๋งที่สุด
แต่ว่าถ้าจะพูดถึงคนที่เก่งที่สุด ของการดร๊าฟท์รูปโดยใช้ illus ก็คือ kanna ครับตอนนี้ไม่รู้เขาไปอยู่ที่ใหนแล้ว...
SEO ราคาถูก วินนิ่ง 

ออฟไลน์ pago

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
  • รับทำ seo ราคาถูก
    • เวิล์ดคลาสวินนิ่ง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 06:11:18 PM »

--------------------------------------------------------
นี่คือสุดยอด illustrator งานดร๊าฟท์ระดับ worldclass
SEO ราคาถูก วินนิ่ง 

คนธรรมดา

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 06:52:49 PM »
ถ้าพิมพ์ออกมาแล้ว จะดัดแปลงแก้ไขฟอนท์ ปรับอะไรต่างๆ ทั้งประโยค ใช้ corel draw ครับ เจ๋งที่สุด
แต่ว่าถ้าจะพูดถึงคนที่เก่งที่สุด ของการดร๊าฟท์รูปโดยใช้ illus ก็คือ kanna ครับตอนนี้ไม่รู้เขาไปอยู่ที่ใหนแล้ว...

ใช่อันนี้ไหม

เอช ที ที พี    -> v-kanna.deviantart.com/?offset=20

คนธรรมดา

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 06:54:24 PM »
อ่อ... ดั้งเดิมเป็น Kannadesign.com เค้าเลิกทำไปแหล่ว
 :razz:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2010, 10:02:03 AM »

--------------------------------------------------------
นี่คือสุดยอด illustrator งานดร๊าฟท์ระดับ worldclass

สวยครับ..แต่ในความคิดเห็นของยังมีสุดยอดกว่านี้อีกครับ สำหรับงานดราฟ และงานวาดดิบๆ
เมื่อก่อนเคยมีคนเอามาให้ดูเป็นเว็บของจีน เขาวาดลายเส้นผมได้ อึ้ง ทึ่ง เสียวจริงๆ (ประมาณ5-6 ปีที่แล้วมั้ง)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top