Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำโปรแกรมเช็คสัญญาณ wireless  (อ่าน 17246 ครั้ง)

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 252
แนะนำโปรแกรมเช็คสัญญาณ wireless
« เมื่อ: 29, มกราคม 2011, 11:04:37 AM »
ท่านที่ทำงานกับ wireless คงเคยใช้โปรแกรมแสกน wireless ชื่อ netstumber มาบ้าง
ซึ่งก็ใช้งานได้ดีพอสมควร แต่ยังมีหลายจุดที่ผมว่ามันค่อยสะดวกเท่าไหร่ แต่ไม่รู้ทำไมพี่แกก็หยุดพัฒนาไปเฉยๆ
ทำให้มันไม่ support กับ win7 และ  wireless card รุ่นใหม่ๆ

เมื่อโดนบังคับให้ใช้ของเดิมไม่ได้ ก็เสาะแสวงหาของใหม่มาแทน แล้วก็เจอครับ แถมสิ่งที่ผมไม่ชอบใน netstumber ถูกแก้ไขในโปรแกรมนี้หมดเลย แถมฟรีเหมือนกัน
วันนี้เลยขอเสนอโปรแกรม inSSIDer http://www.metageek.net/products/inssider

อันนี้หน้าตาของโปรแกรมครับ จะแยกเป็น 2ส่วน
ด้านบนจะแสดงรายชื่อ AP ที่แสกนเจอในขณะนั้น 
ด้านล่างจะมีอีกหลาย function
-time graph แสดงกราฟค่าแรงของสัญญาณแต่ละตัว แล้วเลือกได้จะแสดง AP ตัวไหน ไม่แสดงตัวไหน แค่ติกถูกหน้า AP
และถ้าคลิกที่ชื่อ AP เส้นกราฟของตัวนั้นก็จะหนาขึ้นทำให้ดูง่ายขึ้น
-2.4GHz Channels แสดง channel ว่าแต่ละ ch มีตัวไหนใช้บ้างพร้อมกันระดับสัญญาณ

จบแค่นี้แล้วกัน นอกเหนือจากนี้ลองมั่วเอาเองครับ

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
Re: แนะนำโปรแกรมเช็คสัญญาณ wireless
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18, มีนาคม 2011, 08:32:35 AM »
เรียน ท่านCrayoN
- ถ้าท่านพอมีเวลา กรุณานำความรู้เบื้องต้น (เบื้องกิ่ง เบื้องก้าน เบื้องใบ เบื้องดอก เบื้องผล) ระบบ network มาบรรจุไว้ในส่วนนี้ด้วย
เพื่อเป็นวิทยาทานสำหรับผู้ต้องการศึกษาครับท่าน
- เรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา (ดำเนินการให้ต่อไป อิอิ)
ขอบคุณมากครับท่าน

:adore:

• *
Re: แนะนำโปรแกรมเช็คสัญญาณ wireless
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20, มีนาคม 2011, 08:46:53 AM »
เวลาพอมีครับ แต่ไม่รู้จะเอาอะไรมาลงครับ ไม่มีเป็นชิ้นเป็นอันซักอย่าง

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2011, 05:47:33 PM »
เวลาพอมีครับ แต่ไม่รู้จะเอาอะไรมาลงครับ
งั้นตอนนี้ขอ VPN ก่อนครับท่าน เป็นอย่างไร มาอย่างไร ไปอย่างไร ครับท่าน
 :adore:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2011, 10:42:00 PM »
โอ้ VPN นี่อธิบายเป็นตัวหนังสือยากนะ
ง่ายๆก็คือ ถ้าบริษัท A มี vpn เราจะไปอยู่ที่ไหนในโลกนี้ แล้วเรา vpn มาที่บริษัท A จะเหมือนกับเรานั่งอยู่ในบริษัท A
สามารถใช้ทรัพยากรใน network ของบริษัท A ได้เหมือนเราต่อแลนในบริษัท A เลยครับ

อ่านจากเพิ่มเติมแล้วกันครับ http://www.dld.go.th/ict/article/network/netw04.html

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 925
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2011, 10:55:51 PM »
สมมุติช่วย เพื่อให้งงเล่นๆ

ผมอยู่ที่บ้านผม (เน็ต ADSL) ทีนี้ผมอยากสั่งพิมพ์งานไปที่บ้านท่าน TOMXO (สั่ง Share ไว้แล้ว, Net ADSL เหมือนกัน) , สามารถทำได้ ผ่านระบบ VPN ที่ว่ามา

ก่อนอื่นผมต้องเชื่อมต่อไปยังบ้านท่าน TOMXO โดยผ่านอุปกรณ์ VPN ที่มีไว้แล้วทั้งสองฝั่ง (ข้ามการติดตั้งและคอนฟิกไปเลย เพราะตรงนี้แหล่ะยาว)

ภายหลังการข้าม เอ๊ย... การเชื่อมต่อ , บ้านผมและบ้านท่าน TOMXO  ก็จะกลายเป็น Workgroup เดียวกัน, สามารถเข้าไปยัง Resource ต่างๆ ได้เหมือนอยู่บ้านเดียวกัน, ทั้ง Printer , file  หรือจนถึง database ที่อยู่แต่ละฝั่ง สามารถทำงานได้ จนคนที่ใช้งาน อาจหลงคิดไปว่า เครื่องทั้งหมดอยู่ในวง LAN เดียวกันซะอีกแน่ะ!!

*ความเร็วในการเชื่อมต่อ จำกัดที่ความเร็ว Up/Down ของ ADSL ทั้งสองฝั่ง

จบแบบมึนๆ  :haha:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03, กรกฎาคม 2011, 10:58:13 PM โดย ไก่ขี้เมา® »

:boxing: :boxing: :boxing:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top