Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีก๊อป แผ่นซีดี (audio cd) ลงคอมหน่อยนะคะ  (อ่าน 49398 ครั้ง)

ออฟไลน์ cc

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 11
เคนทำได้ แต่ตอนนี้ทำไม่ได้คะ
ขอวิธีด้วยนะคะ

ขอบคุณมากมากจ้ะ
 :smitten:

ออฟไลน์ cc

Re: ขอวิธีก๊อป แผ่นซีดี (audio cd) ลงคอมหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 10:03:38 AM »
ลืมอีกอย่าง แผ่นที่ได้มา ไม่มีการห้ามลอกคะ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 420
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
Re: ขอวิธีก๊อป แผ่นซีดี (audio cd) ลงคอมหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 10:04:44 AM »

มีโปรแกรม Window Media Player อยู่ในเครื่องใช่ไหมจ๊ะ ใช้ตัวนี้ริปก็ได้จ้ะ
ใส่แผ่นแล้วก็กดที่ Rip (หน้าตาน่าจะอะไรประมาณนี้หละนะ เพราะคนละเครื่อง คนละรูปแบบ แต่ฟังชั่นมันคล้ายๆ กันหมด)

จากนั้นก็กดให้มันเริ่มริป

แล้วมันก็จะไปเซฟไว้ที่ My Music ดนตรีของฉัน ด้วยชื่อโฟล์เดอร์ดังที่วงไว้

:smitten-1:

คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระท

โดนใครแซงละเนี่ย ??
 :haha:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 08:07:07 PM »
ขอบคุณค่ะคุณ  LittleCat มากนะคะ (มีรูปมาให้ดัวยชัดเจนจังเลยคะ)

ซีซีขอถามอีกอย่างนะคะ ถ้าเราไม่ใช้ winndow หรือว่า winamp เลย คือ ใช้กีอปลงฮาร์ดดิส เลยละคะ

ขอบคุณอีกทีคะ :smitten:

เมื่อตอนบ่ายเข้ามาดูคำตอบ ปรากฏว่าเข้าเว็บไม่ได้คะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 08:40:02 PM »
ซีซีขอถามอีกอย่างนะคะ ถ้าเราไม่ใช้ winndow หรือว่า winamp เลย คือ ใช้กีอปลงฮาร์ดดิส เลยละคะ

ขอบคุณอีกทีคะ :smitten:

เมื่อตอนบ่ายเข้ามาดูคำตอบ ปรากฏว่าเข้าเว็บไม่ได้คะ

ถ้าก๊อบอย่างนั้น ก็จะฟังไม่ได้อ่ะจ้ะ เพราะมันเป็นไฟล์ .cda (ไฟล์ชนิดนี้คือไฟล์อะไร ... ยังไม่ได้ค้นหาข้อมูลจ้ะ  :haha:)

อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 09:13:46 PM »
ขอบคุณค่ะ คุณ  LittleCat
นั่นซิคะ ที่ ซีซีทำแบบนัน ถึงได้ฟังไม่ได้อ่ะคะ :tongue:

ฉลาดขึ้นมาอีกอย่างแล้วละคะ  :smitten-1:

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 09:18:03 PM »
.cda  ย่อมาจากคำว่า CD Audio Track
แฮ่ๆ ซีซีหาได้จากกลูเกิล แต่ปรากฏว่าเป็นเว็บที่นี่เองคะ (เจ๋ง จริงๆ)

http://www.justusers.net/articles/multimedia/mediarip/mediarip.htm

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 09:27:37 PM »
.cda  ย่อมาจากคำว่า CD Audio Track
แฮ่ๆ ซีซีหาได้จากกลูเกิล แต่ปรากฏว่าเป็นเว็บที่นี่เองคะ (เจ๋ง จริงๆ)

http://www.justusers.net/articles/multimedia/mediarip/mediarip.htm

ขอบคุณท่านเบคมาเนียร์ สมาชิกรุ่นเก่าของ JustUsers.Net
แต่เขาไม่ได้เข้าบอร์ดนี้นานมากแล้วหละจ้ะ

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 09:43:00 PM »
 :cheesy:

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2008, 09:59:12 PM »
ผมหาใ้ห้อีกวิธี เป็นวิธีที่ทำให้ยุ่งยากกว่าเดิม (แล้วผมจะมาบอกทำไมก็ไม่รู้ ?? หุหุ)

1. ทำ CD Image ด้วยโปรแกรม UltraISO หรือโปรแกรมอื่น ที่คล้ายๆ กัน เช่น PowerISO ฯลฯ

2. ใช้ UltraISO 9.x (ตัวก่อนหน้าไม่แน่ใจ) เปิดไฟล์ Image ออกมา

3. ลากไฟล์ Track ที่อยู่ข้างในออกมา โปรแกรมจะแตกไฟล์เป็น .WAV ให้

เป็นไงครับ ปวดหัวกว่าเดิมใช่ป่าว  :grin:

ไฟล์ .cda ที่อยู่บน Audio CD ถ้าเปิดบน Windows 95, 98, ME, XP วินโดวส์จะมองเหมือนว่าเป็น Link ไปหา Track ที่อยู่บนแผ่น เพราะฉะนั้น ถ้าลากไฟล์จากแผ่นออกมา จะได้เป็นลิ้งค์ไปหาแทรกนั้นๆ ครับ

แต่ถ้าเป็น Windows Vista (อันแสนชาญฉลาด แต่...) ถ้าลากแทรกเพลงออกจากไดร์ฟ จะเป็นการแตก (Extract) ไฟล์เสียง ออกมาเป็นไฟล์ที่ฟังได้เลยครับ (วินโดวส์ำทำงานร่วมกัน Media Player Core ให้ผู้ใช้ที่เข้าใจผิดบ่อยๆ บน 95, 98 , me, xp ไม่ผิดอีก - แต่ทำไมเพิ่งคิดได้ก็ไม่รู้เนอะ หุหุ)

ถึงอย่างไร ก็แนะนำให้มีโปรแกรมแปลงใดๆ ติดเครื่องไว้ หากต้องการทำงานกับ Audio CD บ่อยๆ

โปรแกรมที่ทำได้ อาทิเช่น Easy CD Extractor, Sound Forge ฯลฯ รวมไปถึง WinAmp 5.x และ Windows Media Plater แทบจะทุกเวอร์ชั่นครับ

ออฟไลน์ cc

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2008, 05:45:42 PM »
โห....เข้าใจลึกซึ้งขึ้นไปอีก 
ประโยคจุดประกายสมองทื่อๆใบนี้เลยคะ

"ไฟล์ .cda ที่อยู่บน Audio CD ถ้าเปิดบน Windows 95, 98, ME, XP วินโดวส์จะมองเหมือนว่าเป็น Link ไปหา Track ที่อยู่บนแผ่น เพราะฉะนั้น ถ้าลากไฟล์จากแผ่นออกมา จะได้เป็นลิ้งค์ไปหาแทรกนั้นๆ ครับ"

ขอบคุณมากๆคะคุณไก่นุ่ม

flook

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 11:01:52 AM »
 :grin: :grin:ขอบคุงคับกระผม :adore:

ออฟไลน์ ariwa

• J
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2012, 10:09:02 AM »
ส่วนตัวใช้  jetAudio  เลือกแบบ mp3 บิทเรท 128  - 320 แล้วแต่ตั้งการความชัดแจ๋วของเสียง

ออฟไลน์ kosana2you.com

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
    • kosana2you.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 05:04:26 PM »
ส่วนตัวใช้  jetAudio  เลือกแบบ mp3 บิทเรท 128  - 320 แล้วแต่ตั้งการความชัดแจ๋วของเสียง
เหมือนกันครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top